Vi Thị Như Quỳnh
Giới thiệu về bản thân
m (C6H10O5)n =40,5.80/100=32,4%kg
=>n(C6H10O5)n = 32,4/162=0,2kmol
=>methanol=0,2.2.78/100=0,312mol
=>V=m/D=0,312.103.46/0,8=17940 ML
Khối lượng dung dịch brom tăng do An alkene tham gia phản ứng cộng với br2 tức là khối lượng dung dịch tăng chính là khối lượng của Alkene đã tham gia phản ứng:
=>M alkene=0,8gam
=> M alkene=2-0,8=1,2gam
=>%alkene=0,8/2.100=40%
=>%alkene=1,2/2.100=60%
1:CaC2+2H2O-->C2H2+Ca (OH)2
2: C2H2+H2 (Pd/PdCO3)--->C2H4
3:C2H4 +H2O (H3PO4.t°)-->C2H5OH
4: C2H5OH+CuO(t°)--->CH3CHO+Cứ+H2O
Để điều chế 25.8 gam ethyl chloride với hiệu suất 80%, cần sử dụng 11.2 lít khí ethylene (ở đkc).
nH2O=7,56/18 =0,42(mol) ; nCO2=14,08/44=0,32(mol)
Có : nH2O>nCO2 (0,42>0,32)
=> HYDROCARBON : ANKAN
nhh.ankan=nH2O-nCO2=0,1(mol)
3< Số .C.trung bình=nCO2/nghe
Vì hh x là gồm hai hiđrocacbon liên tiếp trong dãy đồng đẳng , nên hỗn hợp x gồm C3H8 và C4H10
1) CH3-CH2-CH3 + Cl2 (Ánh sáng) → CH3-CH2-CH2Cl + HCl
(2) CH≡CH + 2H2 (Ni, t°, P) → CH3-CH3
(3) CH3-CH=CH2 + HBr → CH3-CHBr-CH3
(4) C6H6 + 3Cl2 (UV, t°) → C6H6Cl6
(5) CH3-CH(OH)-CH3 + CuO (t°) → CH3-CO-CH3 + H2O + Cu