Nguyễn Văn Phong
Giới thiệu về bản thân
Chào mừng bạn đến với trang cá nhân của Nguyễn Văn Phong
0
0
0
0
0
0
0
2025-10-11 23:43:24
a) Động năng của vật tại vị trí ban đầu là:
Wđ=1/2mxV^2
Wđ=1/2x2x(10)^2=100J
b) Vị trí cao nhất mà vật đạt được, toàn bộ động năng chuyển hóa thành thế năng
=> Wt=Wđ=100J
c) Tại độ cao mà vật đạt được, động năng của vật bằng 0, thế năng đạt cực đại
=> Wt=mxgxh
=> h=Wt/(mxg)=100/(2x10)=5m
d) Thế năng của vật tại vị trí cách mặt đất 2m là:
Wt=2mxg=2x2x10=40J
Tại vị trí này, động năng của vật là:
Wđ=100-40=60J
vận tốc của vật tại vị trú này là:
Wđ=\(\frac12\) m\(V^2\)
=>V= \(\sqrt{\frac{60\times2}{2}}\) ∼7,75m/s