ĐINH THÙY DƯƠNG
Giới thiệu về bản thân
Ta có: a=1 mm; D= 1,25m; \(\lambda1\) = 0,64\(\mu m\) ; \(\lambda2\) = 0,48\(\mu m\)
\(i1\) = \(\frac{\lambda D}{a}\) = \(\frac{0,64\times1,25}{1}\) = 0,8
\(i2\) = \(\frac{\lambda D}{a}\) = \(\frac{0,48\times1,25}{1}\) 0,6
Khoảng cách từ vân sáng trung tâm đến vân sáng cùng màu với nó gần nhất là: x=k.\(\frac{\lambda D}{a}\) =k.\(i\)
....
Các bước tiến hành thí nghiệm:
1. Điều chỉnh máy phát tần số đến giá trị 500 Hz
2. Dùng dây kéo pit-tông di chuyển trong ống thuỷ tinh, cho đến lúc âm thanh nghe được to nhất. Xác định vị trí âm thanh nghe được là lớn nhất lần 1. Đo chiều dài cột khí l1 và ghi số liệu.
* Thực hiện thao tác thêm hai lần nữa.
3. Tiếp tục kéo pit-tông di chuyển trong ống thuỷ tinh, cho đến lúc lại nghe được âm thanh to nhất. Xác định vị trí của pit-tông mà âm thanh nghe được là to nhất lần 2. Đo chiều dài cột khí l2 và ghi số liệu
* Thự hiện thao tác thêm hai lần nữa.
Ta có: L=2A=20 \(\rArr\) A=10
Tần số góc của vật là \(\omega\) = \(\frac{2\pi}{T}\) =\(\frac{2\pi}{2}\) = \(\pi\) (rad/s)
Do vật đi qua vị trí cân bằng theo chiều âm \(\rArr\) \(\varphi\) = \(\frac{\pi}{2}\)
Vậy phương trình giao động của vật là: 10cos(\(\pi\)t - \(\frac{\pi}{2}\) )