Nguyễn Tiến Dũng
Giới thiệu về bản thân
a)
Công
A = F• s =100• 15 = 1500 J
Công xuất
P = A/t = 1500/15 = 100 (W)
b)kéo hợp góc 45° ( s=10m ,a=45°)
CÔNG
A = F• s • cos 45°= 100• 10• ✓2/2 ≈707,1 J
Công xuất
P=A/t= 707,1/10=70,7 (W)
Chọn mốc thế năng tại mặt đất theo định luật bảo toàn cơ năng ta có
W = Wđ + Wt = 3/2Wt + Wt = 5/2Wt
=> W = 5/2 mgh
=> m = 2W/5gh = 2• 37,5/ 5•10•3=0,5kg
Ta có Wđ = 3/2Wt => 1/2mv² = 3/2mgh
=> v = ✓3gh = ✓3•10•3 = 9,49 m/s
m=2000kg
v= 21,6 km/h = 6 m/s
t=15s => a=v/t=0,4 m/s2
S=1/2a•t²= 45m
Trường hợp không có ma sát
Lực kéo Fa = m•a + Fms = 2000• 0,4 = 1800
Công = A/t = 36.000/15 = 2400 W
b Trường hợp hệ số ma sát u= 0,05
Lực ma sát : Fms = u•m•g = 0,05 •2000•10=1000N
Lực kéo Fk =m•a +Fms =800+1000=1800
Công = A=Fk • s = 1800 • 45 = 81.000 J
Công xuất trung bình
P = A/t = 81.000/15=5400W
Thanh có trục quay cố định O, chịu tác dụng của ba lực: P→,T→,Q→ Áp dụng quy tắc moment lực với trục quay tại O ta có MT = Mp ( do MQ = 0) => T•OH=P•OG => T•OA • sin30° = P•1/2•OA => T=P=m•g =1,6•10 = 16N
TAC = P•tan30° = m•g°tan30= 8•9,8 • tan30°= 45,3 N
TAB = P/cos30° = m•g/cos30° =8•9,8/cos30°= 90,5N
a) vì chiếc hộp chuyển động trên mặt phẳng ngang lực đẩy cũng theo phương ngang
=> N=P=m•g <=> 40 • 9,8 = 392N F(ms trượt) = u • N = 0,35 •392 = 137,2N (u là muy đại lượng ms trượt) b) Theo định luật II newton ta có F - Fms = m•a <=> a = F - Fms / m = 160-137,2 / 40 =0,57(m/s2)