Nguyễn Hoàng An Thịnh
Giới thiệu về bản thân
Gọi h là chiều cao của mặt phẳng nghiêng. Công của lực kéo vật: A = F.l = 1200.5 = 6000 (J) Hiệu suất của mặt phẳng nghiêng: H =Aci/A.100%⇒ Aci = A.H÷100= 6000×80%÷100%=4800J Mặt khác: Aci = P. h = 10.m.h
h= Aci/10.m=4800/10×300=1,6m
b)Gọi C là vị trí có Wđ=2Wt Theo định luật bảo toàn cơ năng: WA=WC⇒WA=3WtC⇒mghA=3mghC hC= hA/3 = 45/3=15 m.
c.) Gọi D là vị trí để vật có vận tốc 20 m/s. Theo định luật bảo toàn cơ năng:
WA=WD= mghA= mghD +1/2mv²D
Vậy hD=hA= v²D/2g= 45 -20²/2.10=25m
Vậy tại vị trí cách mặt đất 25 m thì vật có vận tốc 20 m/s.
Tóm tắt
F=100N
s=15m
t=15s
a) Khi thùng trượt được 15m trong 15s và kéo theo phương ngang
Công : A=F.s=100×15=1500J
Công suất :
P=1500/15=100W
b)Khi thùng trượt được 10m trong 10s và theo phương ngang góc 45°
Công : A.F.s.cosa = 100.10.cos 45°=70,7J
Công suất P = A/t =70,7/10=7,7 W
Tóm tắt:
Cơ năng
Wc = 37,5J
h=3m
Wđ = 1,5 Wt
Thế năng :
Wt=m.g.h=m×10×3=30m
Động năng
Wđ = 1,5 Wt = 1,5.30m=45m
Tổng cơ năng
Wc = Wt+Wđ
37,5= 30m+45m
37,5=75m
m=0,5kg
Tính vận tốc:
Wđ= 1/2 m.v²
45m=45.0,5=22,5
22,5=1/2×0,5×v²
22,5=0,25v²
V=9,5m/s
Tóm tắt:
m=2 tấn=2000kg
t=15s
v=21,6 km/h = 0,4 m/s²
g=10m/s²
Gia tốc xe là a=v/t= 0,4 m/s²
a) Trường hợp lực ma sát không đáng kể
Lực kéo : F=m.a=2000x0,4=800J
Quãng đường:s=1/2 at²= 1/2x0,4x15²
Công: A.F.s=800x45=36000J
Công suất:
P=A/t=36000/15=2400W
b) Ma sát giữa bánh xe và đường là 0,05
Lực ma sát
Fms=muy.m.g= 0,05×2000×10=1000N
Lực kéo động cơ : F kéo - F ms=ma
= 800+1000
=1800
Công của động cơ là :
A= F kéo × s
A= 1800×45
A=81000J
Công suất là :
P=A/t = 81000/15=5400W
Trọng lực tác dụng lên thanh:
P = mg = 1.4 x 10 = 14 N Moment của trọng lực: MPhải = PxAO:2= 14xAO:2= 7AO
Moment của lực căng dây: MTrái = T x AO x sin(a) = T x AO x sin(30) = TxAOx1/2
Từ MPhải= MTrái ta có 7AO = TxAO x1/2. Suy ra T = 7:1/2= 14 N
Vật có khối lượng: m = 8kg vậy P = m.g = 8.9,8 = 78,4 N Tại điểm A, vật đứng yên nên: TAB + TAC + P = 0 Gọi: TAB : lực căng dây AB TAC : lực căng dây AC Dây AC nằm ngang Dây AB hợp với AC góc 120° Vậy Góc giữa dây AB và phương ngang trái là 60° Chiếu theo phương thẳng đứng (Oy) Chỉ có thành phần thẳng đứng của TAB cân bằng trọng lực: TAB = sin 60° = P TAB = 78,4 : sin 60° = 78,4 : 3√2 = 90,6 N Chiếu theo phương ngang (Ox) Hai lực theo phương ngang cân bằng nhau: TAC = TAB.cos 60° TAC = 90,6.1/2 = 45,3N
Tóm tắt :
m= 40kg
F= 160N
Muy = 0,35
g = 9,8
a) Lực ma sát trượt Vì lực đẩy theo phương ngang nên áp lực của hộp lên mặt phẳng là:
N= m.g = 40.9,8 = 392 N Lực ma sát trượt giữa hộp và mặt phẳng ngang:
Fms = 0,35.392= 137,2 N
b) Gia tốc của chiếc hộp
Hợp lực tác dụng lên hộp theo phương ngang là:
F-Fms = 160-137,2= 22,8
Gia tốc của hộp: 22,8 : 40 = 0,57