Đỗ Hoài An
Giới thiệu về bản thân
Công suất tiêu thụ của bóng đèn là
\(P=U.I=U2R=120260=240P=U.I=RU2=601202=240\) W
Năng lượng tiêu thụ trong 5 giờ là
\(W=P.t=240.5.3600=4320000W=P.t=240.5.3600=4320000\) J = 4320 kJ.
a) Công của lực kéo là
\(A=F.s=500.200=100000A=F.s=500.200=100000\) J = 100 kJ.
b) Công suất của lực kéo là
\(P=At=10000020=5000P=tA=20100000=5000\) W = 5 kW.
a)Động năng tqij vị trí ban đầu được tính bằng công thức
Wd0=1/2mv²=1/2x2x10²=100J
b)Tại vị trí cao nhất,vận tốc của vật bằng 0 nên động năng tại đó bằng 0(Wđ=0)
Theo định luật bảo toàn cơ năng,cơ năng tại vị trí cao nhất bằng cơ năng ban đầu tại mặt đất
W=Wđ0+Wt0=100+0=100J
c)Thế năng cực đại được tính bằng công thức
Wtmax=m x g x hmax
=>100=2 x 10 x hmax
=>hmax=100/20=5m
d)Tại độ xao h=2m,thế năng của vật là
Wt=m x g x h =2 x 10 x 2=40J
Áp dụng định lý bảo toàn cơ năng
W=Wd+Wt=>100=Wd+40=>Wd=60
Tìm vận tốc của vật tại vị trí này
Wd=1/2mv²=>60=1/2 x 2 x v²
=>v²=60=>v==√60=2√15m/s~7.75m/s