Nguyễn Bảo Nam
Giới thiệu về bản thân
Giả sử có 100 g hợp chất
- C: 52,14 g
- H: 13,13 g
- O: 34,37 g
Đổi ra số mol:
\(n_{C} = \frac{52 , 14}{12} \approx 4 , 345\)
\(n_{H} = \frac{13 , 13}{1} \approx 13 , 13\)
\(n_{O} = \frac{34 , 37}{16} \approx 2 , 148\)Giả sử có 100 g hợp chất
- C: 52,14 g
- H: 13,13 g
- O: 34,37 g
Đổi ra số mol:
\(n_{C} = \frac{52 , 14}{12} \approx 4 , 345\)
\(n_{H} = \frac{13 , 13}{1} \approx 13 , 13\)
\(n_{O} = \frac{34 , 37}{16} \approx 2 , 148\)Chia cho số nhỏ nhất
\(\frac{n_{C}}{2 , 148} \approx 2 , \frac{n_{H}}{2 , 148} \approx 6 , \frac{n_{O}}{2 , 148} = 1\)
Vậy công thức đơn giản nhất là:
\(\boxed{C_{2} H_{6} O}\)
Kiểm tra với khối lượng phân tử:
Khối lượng của \(C_{2} H_{6} O\):
\(M = 2 \left(\right. 12 \left.\right) + 6 \left(\right. 1 \left.\right) + 16 = 46 \&\text{nbsp};\text{amu}\)
Đúng bằng khối lượng phân tử đề bài cho, nên công thức phân tử cũng chính là:
\(\boxed{C_{2} H_{6} O}\)
Đáp án: \(\boxed{C_{2} H_{6} O}\).