Bùi Ánh Quyên
Giới thiệu về bản thân
A/v=√2gh=√2×10×45=√900=30(m/s)
A/
A=F×s×cos a
=>A=100×15×cos 0⁰=1500(J)
P=A÷t=>P=1500÷15=100(W)
B/A=F×s=>100×10×cos 45⁰≈0,707(J)
A≈1000×0,707=707(J)
P=A÷t=>A=707÷10=70,7(W)
Chọn trục quay tại O, ta có: O G . P → + O A . T → = 0 → OG. P +OA. T = 0 ⇒ 1 2 O A . m g − O A . T s i n 3 0 0 = 0 ⇒ 2 1 OA.mg−OA.Tsin30 0 =0 ⇔ T = 1 2 m g s i n 3 0 0 = 14 ( N ) ⇔T= sin30 0 2 1 mg =14(N)
- Trọng lượng của vật là: P=m×g=8×9,8=74,4(N) - Theo bài ra, ta có pt: –>TAB+–>TAC+–>P=–>0 (*) - Vì –>TAB và –>P vuông góc với nhau nên ta được: a=120°-90°=30° - Lực căng dây AB: TAB= P/cos30°=78,4/căn3/3 xấp xỉ 90,53(N) - Lực căng dây Ac: TAC=P×tan30°=78,4×căn 3/3 xấp xỉ 45,26 (N)
a.Ta có:Fmst=0,35×40×9,8=137,2(N)
b.hợp lực theo phương ngang:
Fhl=F-Fmst=160-137,2=22,8(N)
Gia tốc cùng hướng với lực đẩy.
Fhl=m×a=>a=F÷m=22,8÷40=0,57(m/s²)