Trần Tô Quỳnh Hương
Giới thiệu về bản thân
Trọng lực của trường hợp này là:
P=m×g=1,4×10=14(N)
Đặt trục Oy trùng với trọng lực ta có
Oy=P
Mà P=tan(30⁰)× Tdây
Tdây = P÷tan(30⁰)=14√3≈24,25(N)
Vậy lực căng của dây là 24,25N
Trọng lực của trường hợp trên là :
P=m×g=8×9,8=78,4(N)
Chọn trục Oy trùng với trọng lực của vật ta được:
Ta thấy Oy và Ox hợp lại vuông góc với nhau nên góc còn lại =30⁰
Oy=P
=>P=cos(30⁰)×TAB
=>TAB=P÷cos(30⁰)
=78,4÷coss(30⁰)=90,53(N)
Ta kẻ từ trục Oy xuống đường AC sao cho tam giác ABy đồng dạng với tam giác ACy.
Từ đó ta có góc C =30⁰ và Ay=78,4.
Từ đó TAC =P
a)
Trong trường hợp này ta có:
N=P=m×g= 40×9,8=392(N)
Lực ma sát là:
Fms=u×N = 0,35×392=137,2(N)
b)
Gia tốc của trường hợp này là: a=F/m=F-Fms/m
=160-137,2/40=0,57(m/s²)
Nên hướng của trường hợp này là từ trái sang phải.
Vậy a) 137,2N
b) 0,57N và đi từ trái sang phải