Lý Thành Thiệu
Giới thiệu về bản thân
Gọi s là quãng đường viên đá đi được sau khoảng thời gian t kể từ khi bắt đầu rơi tới khi chạm đất và s1 là quãng đường viên đá đi được trước khi chạm đất 1 s, tức là trong khoảng thời gian t1 = t – 1 (s).
Khi đó ta có: s = 12gt2; s1 = 12g(t – 1)2
Suy ra, quãng đường đi được trong 1 s cuối trước khi chạm đất là:
∆s = s – s1 = 12gt2 - 12g(t – 1)2 = gt - 12g = 24,5 m
=> t = Δsg+12= 24,59,8+12= 3 s.
Vậy khoảng thời gian rơi tự do của viên đá là 3 s.
5 10 15 20 25 10 20 30
b) 5s - 15s : Chuyển động tăng dần đều
15s - 25s : Chuyển động thẳng đều
c) Vận tốc trong 15s đầu là
v = d / t = (30 - 10) / (15-5) = 2 m/s
Trong suốt quá trình chuyển động
v = d / t = (30 - 0)/ (25 - 0) = 1,2 m/s
Chọn gốc tọa độ tại vị trí xe hãm phanh.
Chiều (+) là chiều chuyển động (v≥0).
Gốc thời gian là thời điểm xe hãm phanh.
Lúc t=0 thì v0=72km/h=20m/s
t=10s thì v=0
a,a=?m/s2
Ta có : a=ΔvΔt=v−v010=0−2010=−2m/s2
b,s=?m
Ta có : d=v0t+12at2=20.10+12(−2).102=100(m)
Do v≥0⇒s=d=100m
c, Quãng đường đi được của xe trong 8s đầu là :
s1=v0t1+12at21=20.8+12(−2).82=96(m)
Quãng đường đi được của xe trong 2s cuối là : s−s1=100−96=4(m)
Vì quãng đường trong 2s đầu và 2s cuối có cùng thời gian nên ta có s của 2s đầu và cuối bằng nhau.
Vậy ...