PHẠM THỊ TÂM NHÀN
Giới thiệu về bản thân
Chu kì dao động của vật \(T\) = 4s
Vậy tần số góc của dao động là:
\(\omega=\frac{2\pi}{T}=\frac{2\pi}{4}=\frac{\pi}{2}\) rad/s
Trong 6 s vật đi được quãng đường 48 cm, ta có:
\(\frac{t}{T}=\frac64=\frac32\Rightarrow t=T+\frac{T}{2}\)
\(\Rightarrow S=4A+2A=6A=48cm\Rightarrow A=8\) cm
Khi \(t\) = 0 vật đi qua vị trí cân bằng và \(v<0\)
\(x=Acos\varphi1\Rightarrow cos\varphi1=0\Rightarrow\varphi1=\pm\frac{\pi}{2}\)
\(v=-Asin\varphi1<0\Rightarrow\varphi1=\frac{\pi}{2}\)
Vậy phương trình dao động của vật là:
\(x=8cos(\frac{\pi}{2}t+\frac{\pi}{2})\) (cm).
Biên độ dao động: \(A=L:2=12:2=6\) cm
Chu kì là thời gian vật thực hiện được 1 dao động toàn phần, ta có: \(T=\frac{t}{n}=\frac{62,8}{20}=3,14\) s
Tần số góc của vật: \(\omega=\frac{2\pi}{T}=\frac{2\pi}{3,14}=2\) rad/s
Ta có công thức:
\(A^2=x^2+\frac{v^2}{w^2}\Rightarrow6^2=(-2)^2+\frac{v^2}{2^2}\)
\(\Rightarrow v=\pm8căn2\)
Mà khi đó vật có li độ \(x\) = -2 cm theo chiều hướng về vị trí cân bằng, tức vật đang chuyển động theo chiều dương \(\Rightarrow v=8căn2\) cm/s.
Gia tốc của vật: \(a=-\omega^2x=-2^2.(-2)=8\) cm/s2