Phạm Tiến Dũng
Giới thiệu về bản thân
Xác định khối lượng \(m\) của vật:Theo định luật bảo toàn cơ năng, tại độ cao \(h\) ta có:\(W=W_{đ}+W_{t}\)Vì \(W_đ = 1,5 W_t\), thay vào phương trình trên:\(37,5=1,5W_{t}+W_{t}=2,5W_{t}\)\(\Rightarrow W_{t}=\frac{37,5}{2,5}=15\text{\ (J)}\)Mặt khác, công thức tính thế năng là \(W_t = mgh\). Thay các giá trị đã biết vào để tìm \(m\):\(15=m\cdot 10\cdot 3\)\(15=30m\Rightarrow \mathbf{m=0,5}\text{\ kg}\)2. Xác định vận tốc \(v\) của vật tại độ cao đó:Ta đã có \(W_đ = 1,5 W_t\). Thay giá trị \(W_t = 15 \text{ J}\) vào:\(W_{đ}=1,5\cdot 15=22,5\text{\ (J)}\)Sử dụng công thức tính động năng \(W_đ = \frac{1}{2}mv^2\):\(22,5=\frac{1}{2}\cdot 0,5\cdot v^{2}\)\(22,5=0,25\cdot v^{2}\)\(v^{2}=\frac{22,5}{0,25}=90\)\(\Rightarrow \mathbf{v=}\sqrt{\mathbf{90}}\mathbf{\approx 9,49}\text{\ m/s}\)
Ma sát không đáng kể (\(\mu = 0\))Lực kéo (\(F_{k}\)): Theo định luật II Newton:\(F_{k}=m\cdot a=2000\cdot 0,4=800\text{\ (N)}\)Công của động cơ (\(A\)):\(A=F_{k}\cdot s=800\cdot 45=36.000\text{\ (J)}\)Công suất trung bình (\(P\)):\(P=\frac{A}{t}=\frac{36.000}{15}=2.400\text{\ (W)}\)b. Hệ số ma sát \(\mu = 0,05\)Lực ma sát (\(F_{ms}\)):\(F_{ms}=\mu \cdot m\cdot g=0,05\cdot 2000\cdot 10=1.000\text{\ (N)}\)Lực kéo (\(F_k'\)):\(F_{k}^{\prime }=m\cdot a+F_{ms}=800+1.000=1.800\text{\ (N)}\)Công của động cơ (\(A'\)):\(A^{\prime }=F_{k}^{\prime }\cdot s=1.800\cdot 45=81.000\text{\ (J)}\)Công suất trung bình (\(P'\)):\(P^{\prime }=\frac{A^{\prime }}{t}=\frac{81.000}{15}=5.400\text{\ (W)}\)
Secondly, we should plant more trees and flowers in the schoolyard. (Thứ hai, chúng ta nên trồng thêm cây và hoa trong sân trường.)Ý thứ ba: Lastly, we should recycle paper and plastic waste. (Cuối cùng, chúng ta nên tái chế rác thải giấy và nhựa.)