Cao Thanh Hằng
Giới thiệu về bản thân
Vi sinh vật có 4 kiểu dinh dưỡng chính dựa trên nguồn năng lượng và nguồn carbon mà chúng sử dụng:
- Quang tự dưỡng: Sử dụng ánh sáng làm nguồn năng lượng và CO_2 làm nguồn carbon để tổng hợp các hợp chất hữu cơ cần thiết. - Quang dị dưỡng: Vẫn dùng ánh sáng để lấy năng lượng nhưng bắt buộc phải lấy nguồn carbon từ các hợp chất hữu cơ có sẵn trong môi trường. - Hóa tự dưỡng: Lấy năng lượng từ các phản ứng oxy hóa các hợp chất vô cơ, và sử dụng CO_2 làm nguồn carbon chính. - Hóa dị dưỡng: Lấy cả năng lượng và nguồn carbon từ các hợp chất hữu cơ. Đây là nhóm vi sinh vật chiếm số lượng lớn nhất và bao gồm cả các loại vi khuẩn gây bệnh hoặc hoại sinh.
Giải: Ta có: W = Wđ + Wt mà Wđ = 1,5 Wt => W = 1,5 Wt + Wt = 2,5 Wt => 37,5 = 2,5 . (m . g . h) => 37,5 = 2,5 . (m . 10 . 3) => 37,5 = 75 . m => m = 0,5 (kg) Vận tốc của vật tại độ cao đó là: Wđ = W - Wt = 37,5 - (0,5 . 10 . 3) = 22,5 (J) v = √(2 . Wđ / m) = √(2 . 22,5 / 0,5) = √90 ≈ 9,49 (m/s)
Giải
Công có ích:
Ai = P.h = 2000.10 = 20000J
Công toàn phần:
Hệ gồm 1ròng rọc động nên quãng đường dây kéo là s = 2h = 20m.
Atp = Fk .s = 1500.20= 30000J
Hiệu suất:
H = Ai/Atp.100% = 20000/30000.100% ≈ 66,67%
Giải
Công của người đó:
A = F . s . cos a = 200.10.cos(60°) = 1000J
Công suất của người đó:
P = A/t = 100/5 = 200W
Giải
Tại độ cao h = 3m, ta có:
W = Wd + Wt
Vì Wd = 1,5Wt nên:
W = 1,5Wt + Wt = 2,5Wt
Áp dụng công thức thế năng Wt = mgh :
37,5 = 2,5 . ( m.10.3)
37,5 = 75.m = m = 37,5/75 = 0,5kg.
Tính động năng tại độ cao h:
Wd = 1,5. Wt = 1,5.( 0,5.10.3) = 22,5 J
Áp dụng công thức Wd = 1/2 mv² :
22,5 = 1/2.0,5.v²
22,5 = 0,25.v² = v² = 90
v = √90 ≈ 9,49m/s
Tóm tắt
m= 2tấn = 2000kg
v0 = 0
v = 21,6km/h = 6m/đi
t = 15s
Gia tốc: a = v/t = 6/15= 0,4m/s²
Quãng đường: s = 1/2at²= 45m
Giải:
a) Mà sát không đáng kể(u = 0)
Lực kéo: Fk = m.a = 2000.0,4= 800N
Công của động cơ : A= Fk.s = 800.45= 36,000J
Công suất tại thời điểm 15s : P = Fk .v = 800.6 = 4,800W