Hoàng Thị Trang
Giới thiệu về bản thân
Lời giải:
Ta có phương trình nhiệt hóa học của phản ứng đốt cháy propane và butane như sau:
C3H8 (k) + 5O2 (k) → 3CO2 (k) + 4H2O (l); ΔrH298o = - 2220 (kJ)
C4H10 (k) + 6,5O2 (k) → 4CO2 (k) + 5H2O (l); ΔrH298o = - 2874 (kJ)
Theo bài ra, ta có: Tỉ lệ thể tích propane : butane là 3 : 7
Khối lượng mol của C3H8 và C4H10 lần lượt là 44 g/mol và 58 g/mol.
Gọi x là số mol của C3H8 và y là số mol của C4H10 có trong bình gas.
Ta có: x : y = 3 : 7 hay (x/y) = (3/7) (1)
Từ (1) suy ra x = (3y/7) (2)
Số mol của hỗn hợp khí là: x + y = (3y/7) + y = (10y/7)
Khối lượng của hỗn hợp khí là 12 kg = 12000 g.
Do đó (10y/7) . 44 + y . 58 = 12000
Hay 440y/7 + 58y = 12000
Hay 440y + 406y = 84000
Hay 846y = 84000
Hay y = 99 (mol)
Thay y = 99 vào (2) ta có x = 3. 99/7 = 42,43 (mol)
Nhiệt lượng mà 42,43 mol C3H8 toả ra khi cháy là:
Q1 = 42,43 . 2220 = 94261,46 (kJ)
Nhiệt lượng mà 99 mol C4H10 toả ra khi cháy là:
Q2 = 99 . 2874 = 284526 (kJ)
Nhiệt lượng mà 12 kg khí gas toả ra khi cháy là:
Q = Q1 + Q2 = 94261,46 + 284526 = 378787,46 (kJ)
Số ngày mà một hộ gia đình sử dụng hết 12 kg khí gas để cung cấp 6000 kJ nhiệt mỗi ngày là:
378787,46 : 6000 = 63,13 (ngày)
Vậy số ngày mà một hộ gia đình sử dụng hết 12 kg khí gas để cung cấp 6000 kJ nhiệt mỗi ngày là 63,13 ngày.
a) Đồ thị mô tả sự thay đổi nồng độ theo thời gian của chất HBr.
b) Biểu thức tính tốc độ trung bình của phản ứng theo chất HBr được mô tả trong đồ thị là:
CH4 + 2O2 → CO2 + 2H2O
4Fe + 3O2 → 2Fe2O3