K20_TOAN_DinhNgocMai_23
Giới thiệu về bản thân
Hợp lực của lực căng dây \(T\) và trọng lực \(P\) đóng vai trò lực hướng tâm.
Ta có: \(\left(\overset{\rightarrow}{F}\right)_{h t} = \overset{\rightarrow}{P} + \overset{\rightarrow}{T}\)
Chọn hệ quy chiếu gắn với mặt đất, chiều dương hướng xuống.
Ở điểm cao nhất của quỹ đạo: \(F_{h t} = P + T\)
\(\Rightarrow T = m \omega^{2} r - m g = 0 , 3. 8^{2} . 0 , 5 - 0 , 3.10 = 6 , 6 N\)
Ở điểm thấp nhất của quỹ đạo: \(F_{h t} = T - P\)
\(\Rightarrow T = m \omega^{2} r + m g = 0 , 3. 8^{2} . 0 , 5 + 0 , 3.10 = 12 , 6 N\)
đổi: \(130dm^2=1,m^2\)
\(200\operatorname{cm}^2=0,02m^2\)
áp lực mà xe tăng và người gây ra cho mặt đất lần lượt là:
\(p1=\frac{P1}{s1}=\frac{26000}{1,3}=200000Pa\)
\(p2=\frac{P2}{s2}=\frac{10m2}{s2}=\frac{\left(10.45\right)}{0,02}=22500Pa\)
\(\rArr p1>p2\)
+) gọi S là quãng đường đi được trong khoảng thời gian t kể từ khi bắt đầu tới khi chạm đất:
S1 là quãng đường đi được trước khi chạm đất 1s
+) ta có: \(S=\frac12gt^2\)
\(S1=\frac12g\left(t-1\right)^2\)
+) quãng đường viên đá đi được trong 1s cuối trước khi chạm đất:
\(\delta S=S-S1=\frac12gt^2-\frac12g\left(t-1\right)^2=gt-\frac12g\)
\(\lrArr t=\frac{\delta S}{g}+\frac12=\frac{14,7}{9,8}+\frac12=2\left(s\right)\)
a,
b,
- từ 0s-15s Nam chuyển động thẳng đều với vận tốc:
\(v=\frac{30-0}{15-0}=2\left(m/s\right)\)
-từ 15s-25s Nam dừng lại không chuyển động
c,
+) vận tốc của Nam trong 15s đầu là:
\(v1=\frac{d}{t}=\frac{30}{15}=1,2\left(m/s\right)\)
đổi 64,8 km/h = 18m/s
54km/h = 15m/s
a, gia tốc của ô tô là:
\(a=\frac{v-v1}{t}=\frac{15-18}{10}=-0,3\left(m/s^2\right)\)
thời gian kể từ lúc hãm phanh ô tô để đạt vận tốc 30km/h là:
\(t=\frac{v-v1}{a}=\frac{15-18}{-0,3}=10\left(s\right)\)
quãng đường ô tô đi được cho đến lúc dừng lại:
\(d=\frac{v^2-v1^2}{2a}=\frac{15^2-18^2}{2\cdot\left(-0,3\right)^2}=550\left(m\right)\)
Ta có: \(\text{v}_{0} = 5.1 0^{5}\) m/s; \(\text{v} = 5 , 4.1 0^{5}\) m/s; \(a = 8.1 0^{4}\) m/s2
Thời gian electron bay được trong khi được gia tốc là:
\(t = \frac{\text{v} - \text{v}_{0}}{a} = \frac{5 , 4.1 0^{5} - 5.1 0^{5}}{8.1 0^{4}} = 0 , 5 s\)
Quãng đường electron bay được trong khi được gia tốc là:
\(s = \frac{\text{v}^{2} - \text{v}_{0}^{2}}{2 a} = \frac{\left(\left(\right. 5 , 4.1 0^{5} \left.\right)\right)^{2} - \left(\left(\right. 5.1 0^{5} \left.\right)\right)^{2}}{2.8.1 0^{4}} = 26.1 0^{4} m\)
\(\)
trả lời:
a, độ cao của nơi thả viên bi so với mặt đất là:
\(h=\frac12gt^2=\frac12\cdot9,8\cdot3^2=44,1\left(m\right)\)
b, vận tốc lúc chạm đất là:
\(v=gt=9,8.3=29,4\left(m/s\right)\)
c,
+) ta có: \(3-0,5=2,5s\)
\(\rarr S1=\frac12gt^2=\frac12\cdot9,8\cdot2,5^2=30,625\left(m\right)\)
+) quãng đường vật rơi được trong 0,5s cuối trước khi chạm đất:
\(\delta S=h-S1=44,1-30,625=13,475\left(m\right)\)