subjects
số tiền vốn và lãi trong tháng đầu: 20000000 x (1 + 0,4%) = 20080000 (đồng)
số tiền vốn và lãi trong tháng thứ 2: 20080000 x (1 + 0,4%) = 20160320 (đồng)
đáp số: 20160320 đồng
a. thời gian thực bình đi từ nhà đến trường:
7h00p - 6h20p - 0h10p = 0,5 (h)
tốc độ của bình từ nhà đến trường:
\(v=\frac{s}{t}=\frac{6}{0,5}=12\left(\frac{\operatorname{km}}{h}\right)\)
b. thời gian bình đi được \(\frac14\) quãng đường là:
\(t^{\prime}=\frac{s^{\prime}}{v}=\frac{6\cdot\frac14}{12}=0,125\left(giờ\right)\)
thời gian còn lại để đến đúng 6h50p = \(\frac{41}{6}giờ\) :
\(\frac{41}{6}-\frac18-\frac16-\frac{19}{3}=\frac{5}{24}\left(h\right)\)
quãng đường còn lại sau khi đi \(\frac14\) quãng đường là:
s'' = s - s' = 6 - 1,5 = 4,5 (km)
vận tốc bình nên đi là:
\(\frac{4,5}{\frac{5}{24}}=21,6\left(\frac{\operatorname{km}}{h}\right)\)
vậy vận tốc độ bình đi từ nhà đến trường là 12km/h và tốc độ bình nên đi để đến lúc 6h50p là 21,6km/h