Tính tỉ khối của khí o2 với khí h2
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Ta có công thức:
$d_{A/B}=\dfrac{M_A}{M_B}$
1. Tỉ khối của khí $O_2$ đối với khí $H_2$$M_{O_2}=32g/mol$
$M_{H_2}=2g/mol$
$d_{O_2/H_2}=\dfrac{32}{2}=16$
Vậy khí $O_2$ nặng hơn khí $H_2$ 16 lần.
2. Khối lượng mol của khí ATa có:
$d_{A/kk}=\dfrac{M_A}{M_{kk}}$
$M_{kk}=29g/mol$
$2,207=\dfrac{M_A}{29}$
$M_A=2,207\cdot29$
$M_A\approx64g/mol$
Vậy $M_A=64g/mol$.
$d_{H_2S/N_2} = \dfrac{34}{28} = 1,2$
$d_{O_2/N_2} = \dfrac{32}{28} = 1,14$
$d_{H_2/N_2} = \dfrac{2}{28}= 0,07$
$d_{CO_2/N_2} = \dfrac{44}{28} = 1,57$
\(d_{H2S/N2}=\dfrac{M_{H2S}}{M_{N2}}=~2,43\)
\(d_{O2/N2}=\dfrac{M_{O2}}{M_{N2}}=~1;14\)
\(d_{H2/N2}=\dfrac{M_{H2}}{M_{N2}}=~0,07\)
\(d_{CO2/N2}=\dfrac{M_{CO2}}{M_{N2}}=~1,57\)
Đặt x và y là số mol O 3 và O 2 có trong 1 mol hỗn hợp khí
Hỗn hợp khí A : (48x + 32y)/(x+y) = 19,2 x 2 = 38,4
→ 3x = 2y → 40% O 3 và 60% O 2
Đặt x và y là số mol H 2 và CO có trong 1 mol hỗn hợp khí
Hỗn hợp khí B : (2x + 28y)/(x+y) = 3,6 x 2 = 7,2
→ x = 4y → 80% H 2 và 20% CO
dH2/CH4=MH2:MCH4=2:16=0.125=>H2 nhẹ hơn CH4 0.125 lần
dO2/CH4=MO2:MCH4=32:16=2=>O2 nặng hơn CH4 2 lần
Ta có: \(d_{NO/H_2}=\dfrac{M_{NO}}{M_{H_2}}=\dfrac{30}{2}=15\)
\(d_{CO_2/O_2}=\dfrac{M_{CO_2}}{M_{O_2}}=\dfrac{44}{32}=1,375\)
\(d_{NO_2/CH_4}=\dfrac{M_{NO_2}}{M_{CH_4}}=\dfrac{46}{16}=2,875\)
Ta có:
$M_{H_2}=2,\quad M_{N_2}=28,\quad M_{Cl_2}=71,\quad M_{O_2}=32$
$M_{NH_3}=17,\quad M_{CO}=28,\quad M_{CO_2}=44$
$M_{C_2H_2}=26,\quad M_{C_2H_4}=28$
$M_{kk}=29g/mol$
a) Phân loại đơn chất và hợp chấtĐơn chất là chất chỉ tạo bởi 1 nguyên tố:
$H_2,\ N_2,\ Cl_2,\ O_2$
Hợp chất là chất tạo bởi 2 nguyên tố trở lên:
$NH_3,\ CO,\ CO_2,\ C_2H_2,\ C_2H_4$
b) Tỉ khối của khí đơn chất so với $H_2$Công thức:
$d_{X/H_2}=\dfrac{M_X}{M_{H_2}}$
Với $H_2$:
$d_{H_2/H_2}=\dfrac{2}{2}=1$
Với $N_2$:
$d_{N_2/H_2}=\dfrac{28}{2}=14$
Với $Cl_2$:
$d_{Cl_2/H_2}=\dfrac{71}{2}=35,5$
Với $O_2$:
$d_{O_2/H_2}=\dfrac{32}{2}=16$
c) Tỉ khối của khí hợp chất so với không khíCông thức:
$d_{X/kk}=\dfrac{M_X}{M_{kk}}=\dfrac{M_X}{29}$
Với $NH_3$:
$d_{NH_3/kk}=\dfrac{17}{29}\approx0,59$
Với $CO$:
$d_{CO/kk}=\dfrac{28}{29}\approx0,97$
Với $CO_2$:
$d_{CO_2/kk}=\dfrac{44}{29}\approx1,52$
Với $C_2H_2$:
$d_{C_2H_2/kk}=\dfrac{26}{29}\approx0,90$
Với $C_2H_4$:
$d_{C_2H_4/kk}=\dfrac{28}{29}\approx0,97$
1)
$M_X = 1,375.32 = 44(g/mol)$
$M_X = 0,0625.32 = 2(g/mol)$
2)
$M_X = 2,207.29 = 64(g/mol)$
$M_X = 1,172.29 = 34(g/mol)$
3)
$M_X = 17.2 = 34(g/mol)$
Vậy khí X là $H_2S$
4)
a) $M_X = 0,552.29 = 16$
Gọi CTHH của X là $C_xH_y$
Ta có : $\dfrac{12x}{75} = \dfrac{y}{25} = \dfrac{16}{100}$
Suy ra: x = 1 ; y = 4
Vậy X là $CH_4$
$CH_4 + 2O_2 \xrightarrow{t^o} CO_ 2+ 2H_2O$
$V_{O_2} = 2V_{CH_4} = 11,2.2 = 22,4(lít)$

đang đùa đấy à?
dễ thế
H2O