Cho các đơn chất sau : S,CaCO3,Cl2,H2SO4,N2,NH3,Fe. Cho biết chất nào là đơn chất
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Ta có:
$M_{H_2}=2,\quad M_{N_2}=28,\quad M_{Cl_2}=71,\quad M_{O_2}=32$
$M_{NH_3}=17,\quad M_{CO}=28,\quad M_{CO_2}=44$
$M_{C_2H_2}=26,\quad M_{C_2H_4}=28$
$M_{kk}=29g/mol$
a) Phân loại đơn chất và hợp chấtĐơn chất là chất chỉ tạo bởi 1 nguyên tố:
$H_2,\ N_2,\ Cl_2,\ O_2$
Hợp chất là chất tạo bởi 2 nguyên tố trở lên:
$NH_3,\ CO,\ CO_2,\ C_2H_2,\ C_2H_4$
b) Tỉ khối của khí đơn chất so với $H_2$Công thức:
$d_{X/H_2}=\dfrac{M_X}{M_{H_2}}$
Với $H_2$:
$d_{H_2/H_2}=\dfrac{2}{2}=1$
Với $N_2$:
$d_{N_2/H_2}=\dfrac{28}{2}=14$
Với $Cl_2$:
$d_{Cl_2/H_2}=\dfrac{71}{2}=35,5$
Với $O_2$:
$d_{O_2/H_2}=\dfrac{32}{2}=16$
c) Tỉ khối của khí hợp chất so với không khíCông thức:
$d_{X/kk}=\dfrac{M_X}{M_{kk}}=\dfrac{M_X}{29}$
Với $NH_3$:
$d_{NH_3/kk}=\dfrac{17}{29}\approx0,59$
Với $CO$:
$d_{CO/kk}=\dfrac{28}{29}\approx0,97$
Với $CO_2$:
$d_{CO_2/kk}=\dfrac{44}{29}\approx1,52$
Với $C_2H_2$:
$d_{C_2H_2/kk}=\dfrac{26}{29}\approx0,90$
Với $C_2H_4$:
$d_{C_2H_4/kk}=\dfrac{28}{29}\approx0,97$
Cho các chất như sau: O2 , H2 , H2O, Cu , Fe , NaCl , CO2 , CaCO3 , Cl2 . Số đơn chất là *
5
Lập công thức hóa học của Ba(II) với SO4(II) *
BaSO4
Chất nào sau đây được coi là chất tinh khiết? *
Nước cất.
Phân tử hợp chất gồm nguyên tử nguyên tố X liên kết với 2 nguyên tử oxi và nặng hơn phân tử hiđro 22 lần. Tên và kí hiệu hóa học của X là: *
Cacbon - C
Số nguyên tử oxi có trong một phân tử Fe(NO3)2 là: *
6
Phân tử khối của Ca3(PO4)2 là *
B. 310
Nguyên tố hóa học là tập hợp những nguyên tử cùng loại có cùng số *
proton trong hạt nhân.
Tính hóa trị của S trong SO2 biết Oxi hóa trị là II *
IV
Lập công thức hóa học của Cu (II) với Cl (I) *
CuCl2
- 03, Fe, N2, Ca là đơn chất vì là những chất tạo nên từ 1 nguyên tố hóa hoc.
- Na2S, HCl, (OH)2 là hợp chất vì là những chất tạo nên từ 2 nguyên tố hóa học trở lên.
-CTHH của đơn chất: O2, Cl2
-CTHH của hợp chất: CuO, CaO, N2O5, P2O3, HCl, HNO3, Fe(OH)2, CaCO3
*Tính phân tử khối:
PTK O2= 16.2 = 32 đvC
PTK Cl2= 35,5.2 = 71 đvC
PTK CuO= 64+ 16= 80 đvC
PTK CaO= 40+ 16= 56 đvC
PTK N2O5= 14.2+16.5 = 108 đvC
PTK P2O3= 31.2+16.3 = 110 đvC
PTK HCl= 1+35,5 = 36,5 đvC
PTK HNO3= 1+14+16.3= 63 đvC
PTK Fe(OH)2= 56+(16+1).2= 90 đvC
PTK CaCO3= 40+ 14+ 16.3= 102 đvC
*Ý nghĩa:
CaO: +Do ng tố Canxi, Oxi tạo ra
+ Có 1ng tử Ca, 1ng tử O
+ PTK: (câu trên)
N2O5: +Do ng tố nito, Oxi tạo ra
+ Có 2ng tử N, 5ng tử O
+ PTK: (câu trên)
HNO3: + Do nguyên tố HIdro, nito, Oxi tạo ra
+ Có 1ng tử H, 1ng tử N, 3ng tử O
+ PTK: (câu trên)
Fe(OH)2: +Do ng tố Sắt, Oxi, Hidro tạo ra
+ CÓ 1ng tử Fe, 2ng tử O, 2 ng tử H
+ PTK: (câu trên)
CaCO3: + Do ng tố Canxi, Cacbon, Oxi tạo ra
+Có 1ng tử Ca, 1ng tử C, 3 ng tử O
+PTK: (câu trên)
:33 chúc cọu học tốtt nhớ like và tick cho mìn dứii nha^^
Các đơn chất là: S.Cl2.N2.Fe
S, Cl2, N2, Fe là những đơn chất