K
Khách
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Các câu hỏi dưới đây có thể giống với câu hỏi trên
20 tháng 9 2021
a) nNaOH=CM.V=0,5.0.4=0,2 mol
=> nOH-=0,2mol
H++ OH- =>H2O
=> nH+=0,2 mol
=> [H+]= n:V=0,2:1=0,2M
Gọi x,y lần lượt là số mol của Cl-, SO42-
mmuối= mNa++mCl-+mSO42-=0,2.23+35,5x+96y=12,95
=> 35,5x+96y=8,35(1)
Áp dụng định luật bảo toàn điện tích:
1.Cl-+2.SO42-=1.H+
=> 1.x+2.y=0,2.1
=> x+2y=0,2 (2)
Từ (1)(2)=> x=0,1; y=0,05
=> Số mol của Cl- và SO42- lần lượt là 0,1 và 0,05 mol
=> [Cl-]=n:V=0,1:1=0,1M
[SO42-]= n:V=0,05:1=0,05M
b) pH= -log0,2= 0,7
28 tháng 12 2019
Đáp án B
H2SO4 → 2H++ SO42-
x M 2x M
HNO3→ H++ NO3-
x M xM
HNO2 ⇌H++ NO2-
< x M

\(n_{HNO_2}=\dfrac{5,64.10^{19}}{6.10^{23}}=9,4.10^{-5}\)
\(n_{NO_2^-}=\dfrac{3,6.10^{18}}{6.10^{23}}=6.10^{-6}\)
\(HNO_2⇌H^++NO_2^-\)
Ta có :
\(n_{HNO_2}=9,4.10^{-5}+6.10^{-6}=10^{-4}\)
Độ điện li \(\alpha=\dfrac{6.10^{-6}}{10^{-4}}=0,06\)
b)
\(C_{M_{HNO_2}}=\dfrac{10^{-4}}{10^{-3}}=0,1M\)
cảm ơn ạ