Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Ta có:
$M_{H_2}=2,\quad M_{N_2}=28,\quad M_{Cl_2}=71,\quad M_{O_2}=32$
$M_{NH_3}=17,\quad M_{CO}=28,\quad M_{CO_2}=44$
$M_{C_2H_2}=26,\quad M_{C_2H_4}=28$
$M_{kk}=29g/mol$
a) Phân loại đơn chất và hợp chấtĐơn chất là chất chỉ tạo bởi 1 nguyên tố:
$H_2,\ N_2,\ Cl_2,\ O_2$
Hợp chất là chất tạo bởi 2 nguyên tố trở lên:
$NH_3,\ CO,\ CO_2,\ C_2H_2,\ C_2H_4$
b) Tỉ khối của khí đơn chất so với $H_2$Công thức:
$d_{X/H_2}=\dfrac{M_X}{M_{H_2}}$
Với $H_2$:
$d_{H_2/H_2}=\dfrac{2}{2}=1$
Với $N_2$:
$d_{N_2/H_2}=\dfrac{28}{2}=14$
Với $Cl_2$:
$d_{Cl_2/H_2}=\dfrac{71}{2}=35,5$
Với $O_2$:
$d_{O_2/H_2}=\dfrac{32}{2}=16$
c) Tỉ khối của khí hợp chất so với không khíCông thức:
$d_{X/kk}=\dfrac{M_X}{M_{kk}}=\dfrac{M_X}{29}$
Với $NH_3$:
$d_{NH_3/kk}=\dfrac{17}{29}\approx0,59$
Với $CO$:
$d_{CO/kk}=\dfrac{28}{29}\approx0,97$
Với $CO_2$:
$d_{CO_2/kk}=\dfrac{44}{29}\approx1,52$
Với $C_2H_2$:
$d_{C_2H_2/kk}=\dfrac{26}{29}\approx0,90$
Với $C_2H_4$:
$d_{C_2H_4/kk}=\dfrac{28}{29}\approx0,97$
Công thức:
$m_X=d_{X/O_2}\cdot M_{O_2}$
$m_Y=d_{Y/O_2}\cdot M_{O_2}$
Vì $M_{O_2}=32g/mol$ nên:
$M_X=4\cdot32=128g/mol$
$M_Y=2,5\cdot32=80g/mol$
Cho: $O_2,\ CO_2,\ H_2S,\ NH_3,\ Cl_2$
Ở đktc:
$1mol=22,4lít$
a) Tính khối lượng mỗi chất khí khi có cùng thể tích $16,8$ lítSố mol của mỗi khí:
$n=\dfrac{V}{22,4}$
$n=\dfrac{16,8}{22,4}=0,75mol$
Với $O_2$:
$M_{O_2}=32g/mol$
$m=0,75\cdot32=24g$
Với $CO_2$:
$M_{CO_2}=44g/mol$
$m=0,75\cdot44=33g$
Với $H_2S$:
$M_{H_2S}=2\cdot1+32=34g/mol$
$m=0,75\cdot34=25,5g$
Với $NH_3$:
$M_{NH_3}=14+3\cdot1=17g/mol$
$m=0,75\cdot17=12,75g$
Với $Cl_2$:
$M_{Cl_2}=2\cdot35,5=71g/mol$
$m=0,75\cdot71=53,25g$
Giả sử các khí được đo ở điều kiện sao cho 1 mol khí chiếm thể tích 1 lít
Gọi số mol CH4, C2H6 là a, b (mol)
=> \(a+b=\dfrac{25}{1}=25\left(mol\right)\) (1)
\(n_{O_2}=\dfrac{95}{1}=95\left(mol\right)\)
PTHH: CH4 + 2O2 --to--> CO2 + 2H2O
a---->2a---------->a
2C2H6 + 7O2 --to--> 4CO2 + 6H2O
b------>3,5b-------->2b
=> \(\left\{{}\begin{matrix}n_{O_2\left(dư\right)}=95-2a-3,5b\left(mol\right)\\n_{CO_2}=a+2b\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
=> \(95-a-1,5b=\dfrac{60}{1}=60\)
=> a + 1,5b = 35 (2)
(1)(2) => a = 5; b = 20
=> \(\left\{{}\begin{matrix}\%V_{CH_4}=\dfrac{5}{25}.100\%=20\%\\\%V_{C_2H_6}=\dfrac{20}{25}.100\%=80\%\end{matrix}\right.\)
\(\overline{M}_A=\dfrac{5.16+20.30}{5+20}=27,2\left(g/mol\right)\)
\(\overline{M}_B=20,5.2=41\left(g/mol\right)\)
=> \(d_{A/B}=\dfrac{27,2}{41}\approx0,663\)
a, mX = 0,2.32 + 0,15.28 = 10,6 (g)
nX = 0,2 + 0,15 = 0,35 (mol)
=> MX = \(\dfrac{10,6}{0,35}=30,3\left(\dfrac{g}{mol}\right)\)
=> dX/kk = \(\dfrac{30,3}{29}=1,05\)
b, mY = 0,5.44 + 2.2 = 26 (g)
nY = 0,5 + 2 = 2,5 (mol)
=> MY = \(\dfrac{26}{2,5}=10,4\left(\dfrac{g}{mol}\right)\)
=> dY/O2 = \(\dfrac{10,4}{32}=0,325\)
c, mA = 17,75 + 8,4 = 26,15 (g)
nA = \(\dfrac{17,75}{71}+\dfrac{8,4}{28}=0,55\left(mol\right)\)
=> MA = \(\dfrac{26,15}{0,55}=47,6\left(\dfrac{g}{mol}\right)\)
=> dA/CO2 = \(\dfrac{47,6}{44}=1,1\)
Mình làm mẫu 3 ý đầu rồi mấy ý sau bạn tự làm nhé
PTHH: C3H8 +5O2 \(\underrightarrow{t^o}\) 3CO2 + 4H2O
2H2S + 3O2 \(\underrightarrow{t^o}\) 2SO2 + 2H2O
Gọi x và y lần lượt là số mol của C3H8 và H2S
-Theo PTHH ta có:
+nH2O = \(\dfrac{12,6}{18}=0,7\left(mol\right)\)
+nY=\(\dfrac{13,44}{22,4}=0,6\left(mol\right)\)
⇒Hệ phương trình: \(\left\{{}\begin{matrix}4x+y=0,7\\3x+y=0,6\end{matrix}\right.\)
⇒x= 0,1 ; y= 0,3 (mol) (Cái này bấm máy tính giải hệ)
+nO2= 0,1.5 + 0,3.\(\dfrac{3}{2}\)=0,95(mol)
+VO2=0,95.22,5=21,28(lit)
- mX= 0,1.44 + 0,3.34 = 14,6(gam)
-MX=\(\dfrac{14,6}{0,4}=36,5\) g/mol
-\(\dfrac{\text{dX}}{H_2}\) = \(\dfrac{36,5}{2}=18,25\)
Ta có: \(d_{NO/H_2}=\dfrac{M_{NO}}{M_{H_2}}=\dfrac{30}{2}=15\)
\(d_{CO_2/O_2}=\dfrac{M_{CO_2}}{M_{O_2}}=\dfrac{44}{32}=1,375\)
\(d_{NO_2/CH_4}=\dfrac{M_{NO_2}}{M_{CH_4}}=\dfrac{46}{16}=2,875\)
Tham khảo cách làm nhé!
$d_{H_2S/N_2} = \dfrac{34}{28} = 1,2$
$d_{O_2/N_2} = \dfrac{32}{28} = 1,14$
$d_{H_2/N_2} = \dfrac{2}{28}= 0,07$
$d_{CO_2/N_2} = \dfrac{44}{28} = 1,57$
\(d_{H2S/N2}=\dfrac{M_{H2S}}{M_{N2}}=~2,43\)
\(d_{O2/N2}=\dfrac{M_{O2}}{M_{N2}}=~1;14\)
\(d_{H2/N2}=\dfrac{M_{H2}}{M_{N2}}=~0,07\)
\(d_{CO2/N2}=\dfrac{M_{CO2}}{M_{N2}}=~1,57\)