Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Số mol CO2 là :
\(\frac{1,5.10^{23}}{6.10^{23}}=0,25mol\)
VCO2 ở đktc : V = 0,25 . 22,4 = 5,6 (lít)
+ \(M_{CO_2}=12+16.2=44\left(\dfrac{g}{mol}\right)\)
\(n_{CO_2}=\dfrac{m}{M}=\dfrac{11}{44}=0,25mol\)
+ \(n_{H_2}=\dfrac{9.10^{23}}{6.10^{23}}=1,5mol\)
\(V_{H_2\left(đktc\right)}=n.22,4=1,5.22,4=33,6\left(l\right)\)
Công thức:
$m_X=d_{X/O_2}\cdot M_{O_2}$
$m_Y=d_{Y/O_2}\cdot M_{O_2}$
Vì $M_{O_2}=32g/mol$ nên:
$M_X=4\cdot32=128g/mol$
$M_Y=2,5\cdot32=80g/mol$
Cho: $O_2,\ CO_2,\ H_2S,\ NH_3,\ Cl_2$
Ở đktc:
$1mol=22,4lít$
a) Tính khối lượng mỗi chất khí khi có cùng thể tích $16,8$ lítSố mol của mỗi khí:
$n=\dfrac{V}{22,4}$
$n=\dfrac{16,8}{22,4}=0,75mol$
Với $O_2$:
$M_{O_2}=32g/mol$
$m=0,75\cdot32=24g$
Với $CO_2$:
$M_{CO_2}=44g/mol$
$m=0,75\cdot44=33g$
Với $H_2S$:
$M_{H_2S}=2\cdot1+32=34g/mol$
$m=0,75\cdot34=25,5g$
Với $NH_3$:
$M_{NH_3}=14+3\cdot1=17g/mol$
$m=0,75\cdot17=12,75g$
Với $Cl_2$:
$M_{Cl_2}=2\cdot35,5=71g/mol$
$m=0,75\cdot71=53,25g$
a) \(n_{NaOH}=\dfrac{8}{40}=0,2\left(mol\right)\)
b) \(n_{N_2}=\dfrac{1,8.10^{23}}{6.10^{23}}=0,3\left(mol\right)\)
=> \(m_{N_2}=0,3.28=8,4\left(g\right)\)
c) \(n_{CO_2}=\dfrac{8,8}{44}=0,2\left(mol\right)=>V_{CO_2}=0,2.22,4=4,48\left(l\right)\)
d) \(n_{H_2}=\dfrac{3,36}{22,4}=0,15\left(mol\right)\)
=> Số phân tử H2 = 0,15.6.1023 = 0,9.1023
e) \(n_{O_2}=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2\left(mol\right)\)
f) \(n_{Cl_2}=\dfrac{3,6.10^{23}}{6.10^{23}}=0,6\left(mol\right)\)
=> VCl2 = 0,6.22,4 = 13,44(l)
g) \(n_{O_2}=\dfrac{6,72}{22,4}=0,3\left(mol\right)\)
=> mO2 = 0,3.32 = 9,6(g)
h) \(n_{K_2O}=\dfrac{18,8}{94}=0,2\left(mol\right)\)
=> Số phân tử K2O = 0,2.6.1023 = 1,2.1023
i) \(n_{CaO}=\dfrac{11,2}{56}=0,2\left(mol\right)\)
=> Số phân tử CaO = 0,2.6.1023 = 1,2.1023
nHCl = 0,2.1,5 = 0,3 (mol)
=> mHCl = 0,3.36,5 = 10,95(g)
Câu 1: B
\(n_{H_2S}=\dfrac{8,96}{22,4}=0,4\left(mol\right)\) => \(m_{H_2S}=0,4.34=13,6\left(g\right)\)
Câu 2: C
\(m_{CO_2}=1.44=44\left(g\right);n_{N_2O}=1.44=44\left(g\right)\)
Câu 3: B
2Fe(OH)3 + 3H2SO4 --> Fe2(SO4)3 + 6H2O
Câu 4: C
CTHH: CaSO4
PTK = 40.1 + 32.1 + 16.4 = 136 (đvC)
Câu 5: C
\(M_X=4,5.24=108\left(đvC\right)\)
=> X là Ag


\(n_{H_2S}=\dfrac{26,88}{22,4}=1,2\left(mol\right)\\ V_{CO_2}=1,5.22,4=33,6\left(l\right)\)