K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

28 tháng 5

khối lượng ca(h₂po₄)₂ trong 1 tấn phân là
m = 1 × 0,568 = 0,568 tấn = 568 kg

số mol ca(h₂po₄)₂:
n = 568000 / 234 ≈ 2,427 kmol

giai đoạn 2:
ca₃(po₄)₂ + 4h₃po₄ → 3ca(h₂po₄)₂

số mol h₃po₄ theo lí thuyết:
n = (4/3) × 2,427 ≈ 3,236 kmol

do hiệu suất 70%:
n h₃po₄ cần = 3,236 / 0,7 ≈ 4,623 kmol

giai đoạn 1:
ca₃(po₄)₂ + 3h₂so₄ → 2h₃po₄

số mol h₂so₄ theo lí thuyết:
n = (3/2) × 4,623 ≈ 6,935 kmol

do hiệu suất 80%:
n h₂so₄ cần = 6,935 / 0,8 ≈ 8,668 kmol

khối lượng h₂so₄ nguyên chất:
m = 8,668 × 98 ≈ 849,5 kg = 0,8495 tấn

dung dịch h₂so₄ 70%:
m = 0,8495 / 0,7 ≈ 1,21 tấn

28 tháng 5

Giá trị của m = 2 tấn.

28 tháng 5

darnit bro

10 tháng 7 2021

\(n_{Ca\left(H_2PO_4\right)_2}=\dfrac{234}{234}=1\left(kmol\right)\)

Từ PTHH ta thấy : 

\(n_{Ca_3\left(PO_4\right)_2}=\dfrac{1}{3}\left(kmol\right)\)

\(n_{Ca_3\left(PO_4\right)_2\left(tt\right)}=\dfrac{1}{3\cdot80\%}=\dfrac{5}{12}\left(kmol\right)\)

\(m_{Ca_3\left(PO_4\right)_2}=\dfrac{5}{12}\cdot310=\dfrac{775}{6}\left(kg\right)\)

\(m_{quặng}=\dfrac{775}{6\cdot38.75\%}=333.3\left(kg\right)\)

 

10 tháng 7 2021

\(m_{P_2O_5}=500\cdot42.6\%=213\left(kg\right)\)

\(n_{P_2O_5}=\dfrac{213}{142}=1.5\left(kmol\right)\)

\(n_{H_2SO_4}=1.5\cdot3=4.5\left(kmol\right)\)

\(m_{dd_{H_2SO_4}}=\dfrac{4.5\cdot98}{70\%}=630\left(kg\right)\)

24 tháng 7 2016

80 tấn quặng pirit chứa 40% S 
m.S = 40 . 80 : 100 = 32 tấn S
theo lí thuyết 32 tấn S sẽ tạo ra đc 98 tấn H2SO4
thực tế chỉ tạo ra 73,5 tấn
Hiệu suất là H = 73,5/98 x 100% =75%


Khối lượng dung dịch H2S04 50% có là 73,5 . 100/50 = 147 (g)

24 tháng 7 2016

nhưng mà lam sao tính đươc 98 tấn h2so4 vậy

 

GIẢI CHI TIẾT DÙM MÌNH NHABài 1: Với 5kg gạo ( Chứa 81% tinh bột), hãy tính xem:a. Để tổng hợp được lượng tinh bột có trong 5kg gạo thì lá cây hấp thụ từ không khí mấy m3 khí CO2 và thải ra không khí mấy m3 khí O2 ( đo đktc)b. Sản xuất được bao nhiêu lit rượu Etylic? Cho hiệu suất cả quá trình là 80%. Từ lượng rượu Etylic này đem pha chế với mấy lit nước để được rượu 46 độ.Bài 2:...
Đọc tiếp

GIẢI CHI TIẾT DÙM MÌNH NHA

Bài 1: Với 5kg gạo ( Chứa 81% tinh bột), hãy tính xem:
a. Để tổng hợp được lượng tinh bột có trong 5kg gạo thì lá cây hấp thụ từ không khí mấy m3 khí CO2 và thải ra không khí mấy m3 khí O2 ( đo đktc)
b. Sản xuất được bao nhiêu lit rượu Etylic? Cho hiệu suất cả quá trình là 80%. Từ lượng rượu Etylic này đem pha chế với mấy lit nước để được rượu 46 độ.
Bài 2: Ở đktc lấy 1,12 lit hh X ( Gồm Metan và Axetilen) cân nặng 1,175g.
a. Tính thành phần phần trăm về thể tích và về khối lượng của hh X?
b. Trộn V lit khí X với V' lit hidrocacbon A thì được hh Z nặng 206g. Tìm CTPT và viết CTCT của A. Biết V' - V = 44,8 lit và các thể tích lấy ở đktc.
Bài 3: Đốt cháy hoàn toàn 6,72 lit hỗn hợp X ( ankan A và ankin B) sau phản ứng thu được 8,96 lit CO2 và 9g H20.
a. Tìm CTPT và CTCT của A và B. Khí đo đktc.
b. Dẫn hh X vào dd Brom dư thì sau khi phản ứng kết thúc tốn hết mấy gam dd 4M có khối lượng riêng 1,5g/ml.

0
14 tháng 6 2016

MA=2,69.29=78g/mol
A là HC dạng lỏng nên A có số C>=5
Gọi CT A là CxHy
mCO2:mH2O=44x/9y=4,9/1
=>44x=44y
=>x=y
CTĐGN của A làCxHx M=14x
mà M=78 số C lớn hơn hoặc bằng 5 nhg loại 5 vì số H phải chẵn nên A là C6H6 benzen
C6H6+Br2 xt Fe,đun nóng=>C6H5Br + HBr

HBr+NaOH=>NaBr+H2O

nNaOH dư=nHCl=0,5 mol
nNaOH bđ=1 mol
=>nNaOH pứ=0,5 mol=nHBr
=>mA=0,5.78=39 gam
mB=0,5.157=78,5 gam


 

30 tháng 10 2016

nH2 = \(\frac{1,68}{22,4}\) = 0,075 (mol)

Mg + 2HCl \(\rightarrow\) MgCl2 + H2\(\uparrow\) (1)

0,075 <--------0,075 <--0,075 (mol)

MgO + 2HCl \(\rightarrow\) MgCl2 + H2O (2)

%mMg= \(\frac{0,075.24}{5,8}\) . 100% = 31,03 %

%m MgO = 68,97%

nMgO = \(\frac{5,8-0,075.24}{40}\) = 0,1 (mol)

Theo pt(2) nMgCl2 = nMgO= 0,1 (mol)

mdd sau pư = 5,8 + 194,35 - 0,075.2 = 200 (g)

C%(MgCl2) = \(\frac{95\left(0,075+0,1\right)}{200}\) . 100% = 8,3125%

 

4 tháng 11 2016

hòa tan hoàn toàn khối lượng Fe và Cu(tỉ lệ 1:1) bằng axit HNO3 thu được V lít hỗn hợp khí X gồm NO và NO2 và dung dịch Y (chỉ chứa 2 muốivà axit ) tỉ khối của X đối với H2 bằng 19. tính V

các bạn giải theo cách bảo toàn electron nha

29 tháng 1 2021

\((C_6H_{10}O_5)_n + nH_2O \xrightarrow{H^+} nC_6H_{12}O_6\\ C_6H_{12}O_6 \xrightarrow{men\ rượu,30^0-35^o}2CO_2 + 2C_2H_5OH\)

Theo PTHH : 

\(n_{C_6H_{12}O_6} = n.n_{tinh\ bột\ pư} = n.\dfrac{100}{162n}.80\%= \dfrac{40}{81}mol\)

\(n_{C_6H_{12}O_6\ pư} = \dfrac{40}{81}.75\% = \dfrac{10}{27}mol\\ \Rightarrow n_{C_2H_5OH} = 2n_{C_6H_{12}O_6\ pư} = 2. \dfrac{10}{27}= \dfrac{20}{27}mol\\ \Rightarrow m_{C_2H_5OH} = \dfrac{20}{27}.46 = 34,074(kg)\)