K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

17 tháng 1 2021

\(\%QĐ=\dfrac{32}{40}\cdot100\%=80\%\)

17 tháng 1 2021

Phần trăm quãng đường bác Ba đã đi được từ nhà lên thành phố là: 

\(\dfrac{32}{40}=0.8=80\%\)

17 tháng 1 2021

đây nè hiha

21 tháng 11 2018

25.3 km

11 tháng 6 2017

Bài này mình thi tuyển sinh

Hầu hết các bạn đều làm kết quả là : 8km ; 40 km ; 15 km

5 tháng 4 2018

đổi 1h15=1.25 h

2h30=2.5h

 quãng đường  bác Tùng đi xe đạp từ nhà đến ga tàu hỏa là :

12*1.25=15(km)
 quãng đường  bác Tùng đi bằng tàu hỏa là :

40*2.5=100 (km)
 quãng đường từ nhà bác Tùng đến tỉnh A là :

100+15=115 (km)

đáp số :115 km

k mk nha bn

24 tháng 3 2022

đổi 1h15=1,25 h

2h30=2,5h

 quãng đường  bác Tùng đi xe đạp từ nhà đến ga tàu hỏa là :

12*1.25=15(km) quãng đường  bác Tùng đi bằng tàu hỏa là :

40*2.5=100 (km) quãng đường từ nhà bác Tùng đến tỉnh A là :

100+15=115 (km)

đáp số :115 km

                                                       HT nha

5 tháng 3 2018
Giải 1, Thời gian người đi sau đi hết quảng đường AB là : 160 : 40 = 4 (giờ) Trong 4 giờ, người thứ nhất đi được quảng đường dài: 24 x 4 = 96 (km) Khi người thứ hai bắt đầu đi thì người thứ nhất đã đi được: 160 - 96 = 64 (km) Người thứ hai đi nửa quảng đường đầu trong thời gian : 4 : 2 = 2 (giờ) Người thứ hai đi được nửa quảng đường thì người thứ nhất đã đi được : 24 x 2 + 64 = 112 (km) Lúc đó, hai người cách nhau: 112 - 40 x 2 = 32 (km) Người thứ hai tăng vận tốc nên đuổi kịp người thứ nhất sau thời gian : 32 : (48 - 24) = 4/3 (giờ) Trong 4/3 giờ, người thứ hai đi được : 48 x 4/3 = 64 (km) Hai người gặp nhau tại điểm cách B : 160 - 160 : 2 + 64 = 16 (km) Đáp số : 16 km
19 tháng 8

Quãng đường $AB=160$ km.

Thời gian người thứ nhất đi hết quãng đường $AB$ là

$\dfrac{160}{24}=\dfrac{20}{3}\text{ giờ}$

Nếu người thứ hai vẫn đi với vận tốc $40$ km/h thì thời gian đi hết $AB$ là

$\dfrac{160}{40}=4\text{ giờ}$

Theo dự định hai người gặp nhau tại $B$, nên người thứ hai xuất phát sau người thứ nhất:

$\dfrac{20}{3}-4=\dfrac{8}{3}\text{ giờ}$

Người thứ hai đi được nửa quãng đường:

$\dfrac{160}{2}=80\text{ km}$

Thời gian đi $80$ km đầu là

$\dfrac{80}{40}=2\text{ giờ}$

Sau đó người thứ hai tăng vận tốc lên $48$ km/h.

Gọi $t$ là thời gian từ lúc người thứ hai tăng vận tốc đến khi hai người gặp nhau.

Quãng đường người thứ hai đi được là

$80+48t$

Trong khoảng thời gian đó, người thứ nhất đã đi được

$\dfrac{8}{3}+2+t=\dfrac{14}{3}+t\text{ giờ}$

nên quãng đường người thứ nhất đi được là

$24\left(\dfrac{14}{3}+t\right)=112+24t$

Khi hai người gặp nhau:

$80+48t=112+24t$

$24t=32$

$t=\dfrac43\text{ giờ}$

Vị trí gặp nhau cách $A$ là

$80+48\cdot\dfrac43=144\text{ km}$

Do đó khoảng cách từ điểm gặp đến $B$ là

$160-144=16\text{ km}$

Vậy hai người gặp nhau tại điểm cách $B$ $\boxed{16\text{ km}}$.