Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Vì ô tô đi từ A đến B mất 4 giờ, ta chia đoạn thẳng A-B ra làm 4 phần bằng nhau, mỗi phần biểu thị quãng đường ô tô đi trong 1 giờ.
Nếu xe chạy với vận tốc ban đầu thì sau 3 giờ chỉ mới đến được C.
Nếu vận tốc tăng thêm mỗi giờ 14 km thì sau 3 giờ đã đến B. khi đó, ô tô đi thêm được :
14 x 3 = 42 ( km )
Vậy C cách B là 42 km.
Quãng đường A - B dài là :
42 x 4 = 168 ( km )
Trong \(3\)giờ khi đi với vận tốc tăng thêm thì đi được nhiều hơn trong \(3\)giờ đi với vận tốc cũ quãng đường là:
\(14\times3=42\left(km\right)\)
Quãng đường AB là:
\(42\div\left(4-3\right)\times4=168\left(km\right)\)
Đây là toán nâng cao chuyên đề chuyển động, cấu trúc thi chuyên, thi học sinh giỏi các cấp. Hôm nay, Olm sẽ hướng dẫn các em giải chi tiết dạng này bằng toán hai hiệu số như sau:
Giải
Trong 4 giờ đi với vận tốc sau khi tăng thì đi được quãng đường nhiều hơn quãng đường AB là:
14 x 4 = 56(km)
Với vận tốc sau khi tăng thì đi hết 56km trong:
4 giờ - 3 giờ = 1 giờ
Vận tốc sau khi tăng là: 56 : 1 = 56 (km/h)
Quãng đường AB dài là: 56 x 3 = 168(km)
Đáp số:...
thời gian ô tô đi là:4h-3h=1h
quãng đường AB là:1*14=14[km]
đáp số:14 km
các bn bấm đúng hộ mk cái,cả bn nữa nha,Võ Thị Thanh Trà! THANKS NHÌU
Hơi khó đấy!! ^ ^
Gọi độ dài quãng đường AB là a (km) .
=> Vận tốc ban đầu của ô tô là: a/4 (km/h)
Sau khi tăng vận tốc thêm 14 km/h thì ta có:
(a/4 + 14) x 3 = a
(vận tốc mới x thời gian mới = Quãng đường) (nếu không hiểu thì hỏi lại mk nha).
a/4 x 3 + 14 x 3 = a
a x 3/4 + 42 = a
a - a x 3/4 = 42
a x 1/4 = 42
a = 168 (km).
Vậy quãng đường AB dài 168 km.
Đây là toán nâng cao chuyên đề chuyển động, cấu trúc thi chuyên, thi học sinh giỏi các cấp. Hôm nay, Olm sẽ hướng dẫn các em giải chi tiết dạng này bằng toán hai hiệu số như sau:
Giải
Trong 4 giờ đi với vận tốc sau khi tăng thì đi được quãng đường nhiều hơn quãng đường AB là:
14 x 4 = 56(km)
Với vận tốc sau khi tăng thì đi hết 56km trong:
4 giờ - 3 giờ = 1 giờ
Vận tốc sau khi tăng là: 56 : 1 = 56 (km/h)
Quãng đường AB dài là: 56 x 3 = 168(km)
Đáp số:...
Tỉ số giữa 4 giờ và 3 giờ là:
4:3=\(\frac{4}{3}\)
Vì trên cùng 1 quãng đường vận tốc tỉ lệ nghịch với thời gian nên vận tốc khi đi 4 giờ bằng \(\frac{3}{4}\)khi đi 3 giờ
Ta có sơ đồ
v đi 4 giờ|--------------|---------------|-----------------|
v đi 3 giờ|--------------|----------------|-----------------|----------------| hiệu là 14 km
Vận tốc khi đi 3 giờ là:
14:(4-3)x4=56(km/giờ)
Quãng đường AB dài là:
56x3=168(km)
Đ/s:...
Đây là toán nâng cao chuyên đề chuyển động, cấu trúc thi chuyên, thi học sinh giỏi các cấp. Hôm nay, Olm sẽ hướng dẫn các em giải chi tiết dạng này bằng toán hai hiệu số như sau:
Giải
Trong 4 giờ đi với vận tốc sau khi tăng thì đi được quãng đường nhiều hơn quãng đường AB là:
14 x 4 = 56(km)
Với vận tốc sau khi tăng thì đi hết 56km trong:
4 giờ - 3 giờ = 1 giờ
Vận tốc sau khi tăng là: 56 : 1 = 56 (km/h)
Quãng đường AB dài là: 56 x 3 = 168(km)
Đáp số:...
a) Đ/s: 50 km giờ
b) Đ/s: 150 km.
Bài này giải thích dài lắm.
Tỉ số giữa 4 giờ và 3 giờ là:
4:3= 4/3
Vì trên cùng 1 quãng đường vận tốc tỉ lệ nghịch với thời gian nên vận tốc khi đi 4 giờ bằng 3/4 khi đi 3 giờ
Ta có sơ đồ
v đi 4 giờ|--------------|---------------|-----------------| 14km\giờ
v đi 3 giờ|--------------|----------------|-----------------|----------------|
Vận tốc khi đi 3 giờ là:
14:(4-3)x4=56(km/giờ)
Quãng đường AB dài là:
56x3=168(km)
Đ/s:...
đúng ko
đúng mè
tạm tin
Tỉ số thời gian dự định và thời gian thực tế là : 4:3= 4/3
Trên cùng một quãng đường , đại lượng vận tốc tỉ lệ nghịch với đại lượng thời gian
Vậy vận tốc dự định =3/4 vận tốc thực tế . Ta có sơ đồ
Vận tốc dự định : bà phần
Vận tốc thực tế : 4 phần , một phần hơn 14 km /giờ
Vận tốc dự định là : 14: (4-3)×3= 42 ( km /giờ )
Vận tốc thực tế là : 14 : ( 4-3)×4 = 56 (km / giờ )
Quãng đường AB là : 56 ×3 = 168 hoặc 42× 4 = 168 (km )
Đáp số : 168 km
Đây là toán nâng cao chuyên đề chuyển động, cấu trúc thi chuyên, thi học sinh giỏi các cấp. Hôm nay, Olm sẽ hướng dẫn các em giải chi tiết dạng này bằng toán hai hiệu số như sau:
Giải
Trong 4 giờ đi với vận tốc sau khi tăng thì đi được quãng đường nhiều hơn quãng đường AB là:
14 x 4 = 56(km)
Với vận tốc sau khi tăng thì đi hết 56km trong:
4 giờ - 3 giờ = 1 giờ
Vận tốc sau khi tăng là: 56 : 1 = 56 (km/h)
Quãng đường AB dài là: 56 x 3 = 168(km)
Đáp số:...