Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
\(36'=\)\(\dfrac{3}{5}h\)
Gọi vận tốc dự định là \(a (km/giờ) (ĐK: a > 10)\)
Thời gian dự định là \(b (giờ) (ĐK: A > 1)\)
Theo đề , ta có hệ phương trình:
\(\left(a+10\right).\left(b-\dfrac{3}{5}\right)=ab\)
\((a + 10) . (b + 1) = ab\)
\(\Leftrightarrow10b-\dfrac{3}{5}\text{×}a=6\)
\(-10b+a=10\)
\(⇒ a = 40 km/h \)
\(⇒ b = 3 giờ \)
vận tốc dự định : \(40km/h\)
thời gian dự định : \(3h\)
quãng đường :
\(40×3=120km \)
gọi vận tốc dự định đi hết quãng đg AB là x (km/h) , x >0.
suy ra tg dự định đi hết quãng đg AB là 100/x ( h)
1/3 quãng đg đầu xe đi hết : 100x/3 (h)
2/3 quãng đg sau xe đi với vận tốc (x + 10) km/h hết 200(x+10)/3 (h)
theo bài ra ta có pt :
\(\frac{100}{x}-\frac{1}{6}=\frac{100}{3x}+0,5+\frac{200}{3\left(x+10\right)}\)
gpt ta tìm x
Gọi độ dài quãng đường từ Hải Phòng đến Thanh Hóa là x(km)
(ĐIều kiện: x>0)
Thời gian dự kiến là \(\frac{x}{50}\) (giờ)
Thời gian thực tế là \(\frac{x}{60}\) (giờ)
Người đó đến sớm hơn dự định là 1 giờ nên ta có:
\(\frac{x}{50}-\frac{x}{60}=1\)
=>\(\frac{6x}{300}-\frac{5x}{300}=1\)
=>\(\frac{x}{300}=1\)
=>x=300(nhận)
Vậy: độ dài quãng đường từ Hải Phòng đến Thanh Hóa là 300(km)
Gợi ý
bn vào học 24 hay câu hỏi tương tự kham khảo nha
chúc bn học tốt
thành công trong học tập
bạn tham khảo : ĐỀ BÀI :Một ô tô đi từ A đến B dài 120km trong một thời gian dự định. Sau khi ô tô đi được nửa quãng đường thì ô tô tăng 10km/h nên xe đến B sớm hơn 12p so với dự định. Tính vận tốc ban đầu của ô tô?

gọi thời gian ô tô dự kiến đi hết quãng đường là x(giờ)
(Điều kiện: x>1)
Nếu xe chạy với vận tốc 35km/h thì sẽ đến B muộn 2 giờ nên độ dài quãng đường AB là:
AB=35(x+2)(km)
Nếu xe chạy với vận tốc 50km/h thì sẽ đến B sớm 1 giờ nên độ dài quãng đường AB là:
AB=50(x-1)(km)
Do đó, ta có: 50(x-1)=35(x+2)
=>50x-50=35x+70
=>15x=120
=>x=8(nhận)
Vậy: thời gian ô tô dự kiến đi hết quãng đường là 8(giờ)
Độ dài quãng đường AB là: 35*(8+2)=35*10=350km
Gọi vận tốc dự kiến là x(km/h)
(Điều kieẹn: x>0)
Nửa độ dài quãng đường ABlà 120/2=60(km)
vận tốc trên nửa quãng đường còn lại là x+10(km/h)
Thời gian xe máy đi 60km đầu tiên là \(\frac{60}{x}\) (giờ)
Thời gian xe máy đi 60km còn lại là \(\frac{60}{x+10}\) (giờ)
Thời gian dự kiến là \(\frac{120}{x}\) (giờ)
Xe máy đến B sớm hơn dự kiến 30p=0,5 giờ nên ta có:
\(\frac{120}{x}-\left(\frac{60}{x}+\frac{60}{x+10}\right)=0,5\)
=>\(\frac{60}{x}-\frac{60}{x+10}=0,5\)
=>\(\frac{60x+600-60x}{x\left(x+10\right)}=\frac12\)
=>x(x+10)=1200
=>\(x^2+10x-1200=0\)
=>(x+40)(x-30)=0
mà x+40>0
nên x-30=0
=>x=30(nhận)
Vậy: Vận tốc dự kiến là 30km/h
Thời gian dự kiến là 120/30=4(giờ)
Đặt x(km/h) là vận tốc dự định của xe. (ĐK:x>0)
Thời gian dự định của xe là 100/x (h)
Vận tốc của xe sau mỗi giờ tăng thêm 20 km nên thời gian thực tế là: x+20 (km/h)
Thời gian thực tế của xe là: 100 / x+20
Vì xe đến sớm hơn dự định 50 phút là 5/6 giờ nên
\(\frac{100}{x}=\frac{100}{x+20}+\frac{5}{6}\)
Bạn giải phương trình được 40 nhé