Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Tỉ số thời gian là: 4 : 3 = 4/3
Vì thời gian và vận tốc là hai đại lượng tỉ lệ nghịch mà tỉ số thời gian là 4/3 nên tỉ số thời gian là 3/4.
Vận tốc của ô tô là: 14 : (4 - 3) x 3 = 42 (km/h)
Quãng đuờng AB dài: 42 x 4 = 168 (km)
Đ/S: ........
vì mỗi giờ ôtô đi thêm 14km thì mất 3 giờ
>1 giờ oto đi được số km là:
14x3 = 42 km
khoảng cách giữa a và b là
42x4=168 km
đáp số 168km
Trên cùng 1 quãng đường vận tốc và thời gian là 2 đại lượng tỉ lệ nghịch
Vận tốc nếu xe đi 4 giờ là
14 : ( 4 - 3 ) x 4 = 56 ( km/giờ )
Quãng đường AB dài là
56 x 4 = 264 ( km )
Bạn vẽ một đoạn thẳng tượng trưng cho quãng đường A-B, chia thành 4 phân bằng nhau và ghi điểm C ở phần thứ ba.
Giải
Vì ô tô đi từ A đến B mất 4 giờ, ta chia đoạn thẳng A-B ra làm 4 phần bằng nhau, mỗi phần biểu thị quãng đường ô tô đi trong 1 giờ.
Nếu xe chạy với vận tốc ban đầu thì sau 3 giờ chỉ mới đến được C.
Nếu vận tốc tăng thêm mỗi giờ 14 km thì sau 3 giờ đã đến B. khi đó, ô tô đi thêm được :
14 x 3 = 42 ( km )
Vậy C cách B là 42 km.
Quãng đường A - B dài là :
42 x 4 = 168 ( km )
Đáp số :
168 km
Đây là toán nâng cao chuyên đề chuyển động, cấu trúc thi chuyên, thi học sinh giỏi các cấp. Hôm nay, Olm sẽ hướng dẫn các em giải chi tiết dạng này bằng toán hai hiệu số như sau:
Giải
Trong 4 giờ đi với vận tốc sau khi tăng thì đi được quãng đường nhiều hơn quãng đường AB là:
14 x 4 = 56(km)
Với vận tốc sau khi tăng thì đi hết 56km trong:
4 giờ - 3 giờ = 1 giờ
Vận tốc sau khi tăng là: 56 : 1 = 56 (km/h)
Quãng đường AB dài là: 56 x 3 = 168(km)
Đáp số:...
Bạn vẽ một đoạn thẳng tượng trưng cho quãng đường A-B, chia thành 4 phân bằng nhau và ghi điểm C ở phần thứ ba.
Giải
Vì ô tô đi từ A đến B mất 4 giờ, ta chia đoạn thẳng A-B ra làm 4 phần bằng nhau, mỗi phần biểu thị quãng đường ô tô đi trong 1 giờ.
Nếu xe chạy với vận tốc ban đầu thì sau 3 giờ chỉ mới đến được C.
Nếu vận tốc tăng thêm mỗi giờ 14 km thì sau 3 giờ đã đến B. khi đó, ô tô đi thêm được :
14 x 3 = 42 ( km )
Vậy C cách B là 42 km.
Quãng đường A - B dài là :
42 x 4 = 168 ( km )
Đáp số : 168 km
Bạn vẽ một đoạn thẳng tượng trưng cho quãng đường A-B, chia thành 4 phân bằng nhau và ghi điểm C ở phần thứ ba.
Giải
Vì ô tô đi từ A đến B mất 4 giờ, ta chia đoạn thẳng A-B ra làm 4 phần bằng nhau, mỗi phần biểu thị quãng đường ô tô đi trong 1 giờ.
Nếu xe chạy với vận tốc ban đầu thì sau 3 giờ chỉ mới đến được C.
Nếu vận tốc tăng thêm mỗi giờ 14 km thì sau 3 giờ đã đến B. khi đó, ô tô đi thêm được :
14 x 3 = 42 ( km )
Vậy C cách B là 42 km.
Quãng đường A - B dài là :
42 x 4 = 168 ( km )
Đáp số :
168 km