Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Giả sử vận tốc ban đầu là x (km/h)
4x=3(x+14)
x=42 (km/h)
Vậy quãng đường AB dài 168 km
Tỉ số giữa 4 giờ và 3 giờ là:
4:3= 4/3
Vì trên cùng 1 quãng đường vận tốc tỉ lệ nghịch với thời gian nên vận tốc khi đi 4 giờ bằng 3/4 khi đi 3 giờ
Ta có sơ đồ
v đi 4 giờ|--------------|---------------|-----------------| 14km\giờ
v đi 3 giờ|--------------|----------------|-----------------|----------------|
Vận tốc khi đi 3 giờ là:
14:(4-3)x4=56(km/giờ)
Quãng đường AB dài là:
56x3=168(km)
Đ/s:...
Vì ô tô đi từ A đến B mất 4 giờ, ta chia đoạn thẳng A-B ra làm 4 phần bằng nhau, mỗi phần biểu thị quãng đường ô tô đi trong 1 giờ.
Nếu xe chạy với vận tốc ban đầu thì sau 3 giờ chỉ mới đến được C.
Nếu vận tốc tăng thêm mỗi giờ 14 km thì sau 3 giờ đã đến B. khi đó, ô tô đi thêm được :
14 x 3 = 42 ( km )
Vậy C cách B là 42 km.
Quãng đường A - B dài là :
42 x 4 = 168 ( km )
Đây là toán nâng cao chuyên đề chuyển động, cấu trúc thi chuyên, thi học sinh giỏi các cấp. Hôm nay, Olm sẽ hướng dẫn các em giải chi tiết dạng này bằng toán hai hiệu số như sau:
Giải
Trong 4 giờ đi với vận tốc sau khi tăng thì đi được quãng đường nhiều hơn quãng đường AB là:
14 x 4 = 56(km)
Với vận tốc sau khi tăng thì đi hết 56km trong:
4 giờ - 3 giờ = 1 giờ
Vận tốc sau khi tăng là: 56 : 1 = 56 (km/h)
Quãng đường AB dài là: 56 x 3 = 168(km)
Đáp số:...