Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
A B
gọi quãng đường là S
ta có S=v*t (1) mà S=(v+2)*t'
=> vt=(v+2)t'
=>5v=4(v+2)
=>5v=4v+8
=>4v+8-5v=0
=>8-v=0
=>v=8
Thay v=8 vào (1) ta có S=8*5=45
vậy quãng đường AB dài 45km
tick đúng cho mình nha, mình giải theo kiểu lớp 8 vật lí
Đổi 2 giờ 30 phút = 2,5 giờ
a, Quãng đường AB dài:
60 x 2,5 = 150 (km)
b, Thời gian mà ô tô đi từ B về A hết:
12 giờ 55 phút - 9 giờ 15 phút - 40 phút = 3 giờ
Vận tốc ô tô khi về:
150:3= 50(km/h)
Giải
Đổi: 8 giờ 30 phút = 8, 5 giờ
10 giờ 15 phút = 10, 25 giờ
Thời gian người đó đi là:
10, 25 - 8, 5 = 1, 75 (giờ)
Quãng đường AB dài:
45 . 1, 75 = 78, 75 (km)
Đáp số: 78, 75km
Giải
Thời gian ô tô đi từ A đến B là'
10 giờ 15 phút - 8 giờ 30 phút = 1 giờ 45 phút = 1,75 ( giờ )
Quãng đường AB dài là:
45 x 1,75 = 78,75 ( km )
Đáp số: 78,75 km
a: 2h30p=2,5 giờ
Độ dài quãng đường AB là: 60x2,5=150(km)
b: Thời gian người đó đi từ B về A là: 12h55p-40p-9h15p=3h
Vận tốc lúc về là 150:3=50(km/h)
Tổng vận tốc 2 xe là : 36 + 54 = 90 km
=> 2 xe gặp nhau sau 180:90 = 2 giờ
=> 2 xe găp nhau lúc 7 giờ 30 phút + 2 giờ = 9 giờ 30 phút
Để 2 xe đến điểm gặp nhau xe ô tô mất 2 giờ vì xuất phát cùng lúc
=> Chỗ gặp nhau cách A : 54 x 2 = 108 km
Xyz bạn giỏi thật đấy nhưng dù gì thì cũng thanks bạn nha!!!!!
Cách 1:
Vì thời gian thực tế ô tô đã đi bằng 3/4 thời gian dự định nên vận tốc thực tế của ô tô bằng 4/3 vận tốc dự định.
Vận tốc dự định của ô tô là:
16 x 3 = 48 (km/giờ).
Quãng đường từ tỉnh A đến tỉnh B là:
48 x 4 = 192 (km)
Theo sơ đồ, ta có quãng đường AB gồm 4 lần vận tốc đã dự định hay gồm 3 lần vận tốc đã định và 3 lần 16 km.
Vận tốc đã định của ô tô là:
16 x 3 = 48 (km/giờ).
Quãng đường từ tỉnh A đến tỉnh B là:
48 x 4 = 192 (km).
Cách 3:
Giả sử ô tô vẫn chạy với vận tốc đã định thì sau 3 giờ ô tô chỉ đến c cách B là:
16 x 3 = 48 (km).
Theo dự định ô tô đi từ A đến B hết 4 giờ, vậy 48km chính là quãng đường ô tô dự định đi trong 1 giờ.
Quãng đường từ tỉnh A đến tỉnh B là:
48 x 4 = 192 (km).
Đáp số : 192 km
Xin lỗi mình ko vệ sơ đồ lên được
Tỉ số thời gian đi dự định so với thời gian đi thực tế là: 4/3
Vì trên cùng một quãng đường, vận tốc tỉ lệ nghịch với thời gian nên
tỉ số vận tốc đã định so với vận tốc thực tế là: 3/4
Hiệu vận tốc đã định và vận tốc thực tế là: 16 (km/h)
Bài toán : Hiệu - tỉ: Coi vận tốc đã định là 3 phần; vận tốc thực tế là 4 phần
Hiệu số phần bằng nhau là: 4 -3 = 1 phần
Vận tốc đã định là: 16 : 1 x 3 = 48 km/h
Quãng đường AB dài là: 48 x 4 = 192 (km)
1
a) sau hai gio o to di duoc so km la
30 *2 =60 km
neu o to di voi van toc 40 km/gio thi ht so thoi gian la
129 : 40= 3.225 gio
Đây là toán nâng cao chuyên đề chuyển động, cấu trúc thi chuyên, thi học sinh giỏi các cấp. Hôm nay, Olm sẽ hướng dẫn các em giải chi tiết dạng này bằng toán hai hiệu số như sau:
Giải
Trong 4 giờ đi với vận tốc sau khi tăng thì đi được quãng đường nhiều hơn quãng đường AB là:
14 x 4 = 56(km)
Với vận tốc sau khi tăng thì đi hết 56km trong:
4 giờ - 3 giờ = 1 giờ
Vận tốc sau khi tăng là: 56 : 1 = 56 (km/h)
Quãng đường AB dài là: 56 x 3 = 168(km)
Đáp số:...
Nếu 3 giờ sau cũng đi với vận tốc ban đầu thì còn cách B:
15 x 3 = 45 (km)
4 giờ hơn 3 giờ:
4 – 3 = 1 (giờ)
Vận tốc ban đầu là:
45 : 1 = 45 (km/giờ)
Quãng đường Ab dài:
45 x 4 = 180 (km)
Đáp số: 180km
Nếu 3 giờ sau cũng đi với vận tốc ban đầu thì còn cách B:
15 x 3 = 45 (km)
4 giờ hơn 3 giờ:
4 – 3 = 1 (giờ)
Vận tốc ban đầu là:
45 : 1 = 45 (km/giờ)
Quãng đường Ab dài:
45 x 4 = 180 (km)
:3