Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
độ dài quãng đường ab là
10x[3+4]=70[km]
đ/s:70 km
ko biết có đúng ko
Độ dài quãng đường AB là:
10x(3+4) =70(km)
Đ/S:70 km
Tỉ số giữa 4 giờ và 3 giờ là:
4:3=\(\frac{4}{3}\)
Vì trên cùng 1 quãng đường vận tốc tỉ lệ nghịch với thời gian nên vận tốc khi đi 4 giờ bằng \(\frac{3}{4}\)khi đi 3 giờ
Ta có sơ đồ
v đi 4 giờ|--------------|---------------|-----------------|
v đi 3 giờ|--------------|----------------|-----------------|----------------| hiệu là 14 km
Vận tốc khi đi 3 giờ là:
14:(4-3)x4=56(km/giờ)
Quãng đường AB dài là:
56x3=168(km)
Đ/s:...
Trong \(3\)giờ khi đi với vận tốc tăng thêm thì đi được nhiều hơn trong \(3\)giờ đi với vận tốc cũ quãng đường là:
\(14\times3=42\left(km\right)\)
Quãng đường AB là:
\(42\div\left(4-3\right)\times4=168\left(km\right)\)
Đây là toán nâng cao chuyên đề chuyển động, cấu trúc thi chuyên, thi học sinh giỏi các cấp. Hôm nay, Olm sẽ hướng dẫn các em giải chi tiết dạng này bằng toán hai hiệu số như sau:
Giải
Trong 4 giờ đi với vận tốc sau khi tăng thì đi được quãng đường nhiều hơn quãng đường AB là:
14 x 4 = 56(km)
Với vận tốc sau khi tăng thì đi hết 56km trong:
4 giờ - 3 giờ = 1 giờ
Vận tốc sau khi tăng là: 56 : 1 = 56 (km/h)
Quãng đường AB dài là: 56 x 3 = 168(km)
Đáp số:...
thời gian ô tô đi là:4h-3h=1h
quãng đường AB là:1*14=14[km]
đáp số:14 km
các bn bấm đúng hộ mk cái,cả bn nữa nha,Võ Thị Thanh Trà! THANKS NHÌU
Hơi khó đấy!! ^ ^
Gọi độ dài quãng đường AB là a (km) .
=> Vận tốc ban đầu của ô tô là: a/4 (km/h)
Sau khi tăng vận tốc thêm 14 km/h thì ta có:
(a/4 + 14) x 3 = a
(vận tốc mới x thời gian mới = Quãng đường) (nếu không hiểu thì hỏi lại mk nha).
a/4 x 3 + 14 x 3 = a
a x 3/4 + 42 = a
a - a x 3/4 = 42
a x 1/4 = 42
a = 168 (km).
Vậy quãng đường AB dài 168 km.
Tỉ số giữa 4 giờ và 3 giờ là:
4:3= 4/3
Vì trên cùng 1 quãng đường vận tốc tỉ lệ nghịch với thời gian nên vận tốc khi đi 4 giờ bằng 3/4 khi đi 3 giờ
Ta có sơ đồ
v đi 4 giờ|--------------|---------------|-----------------| 14km\giờ
v đi 3 giờ|--------------|----------------|-----------------|----------------|
Vận tốc khi đi 3 giờ là:
14:(4-3)x4=56(km/giờ)
Quãng đường AB dài là:
56x3=168(km)
Đ/s:...
Chú ý: Vận tốc tỉ lệ nghịch với thời gian.
Thời gian đi với vận tốc bình thường là: 5 giờ
Thời gian đi với vận tốc mới là: 5 giờ - 1 giờ 15p = 3 giờ 45 p = 3,75 giờ
Tỉ lệ thời gian đi với vận tốc mới và thời gian đi với vận tóc bình thường là: 3,75 / 5 = 0,75 = 3/4
=> Tỉ lệ vận tốc mới và vận tốc bình thường là: 4/3 (vì vận tốc tỉ lệ nghịch với thời gian)
=> nếu coi vận tốc bình thường là 3 phần thì vận tốc mới sẽ là 4 phần
=> Hiệu số phần là: 4 - 3 = 1 phần
1 phần này ứng với 15 km/h
=> Vận tốc bình thường là: 15 x 3 = 45 km/h
=> Quãng đường AB là: 45 x 5 = 225 km
ĐS: 225 km
Đây là toán nâng cao chuyên đề chuyển động, cấu trúc thi chuyên, thi học sinh giỏi các cấp. Hôm nay, Olm sẽ hướng dẫn các em giải chi tiết dạng này bằng toán hai hiệu số như sau:
Giải
Trong 4 giờ đi với vận tốc sau khi tăng thì đi được quãng đường nhiều hơn quãng đường AB là:
14 x 4 = 56(km)
Với vận tốc sau khi tăng thì đi hết 56km trong:
4 giờ - 3 giờ = 1 giờ
Vận tốc sau khi tăng là: 56 : 1 = 56 (km/h)
Quãng đường AB dài là: 56 x 3 = 168(km)
Đáp số:...
Ban ve 1 doan thang tuong trung cho quang duong A - B, chia thanh 4 phan bang nhau va ghi diem C o phan thu 3
giai :
vi o to tu a den b mat 4 gio , ta chia doan thang a- b lam 4 phan bang nhau, moi phan bieu thi quang duong o to di trong 1 gio .
neu xe chay voi van toc ban dau thi sau 3 gio chi moi den duoc c
neu van toc tang them moi gio 14km thi sau 3 gio da den b, khi do o to them duoc :
14 x 3= 42[km]
vay C cach B la 42 km
quang duong A - B dai la
42 x 4 = 168[km]
Thời gian đi nếu tăng vận tốc là: 4 - 1 = 3 (giờ)
1 giờ họ đi được 1/4 quãng đường
1 giờ (nếu tăng tốc) họ đi được 1/3 quãng đường
Chúng chênh lệch nhau là: 1/3 - 1/4 = 1/12 (quãng đường), tương đương 14 km/giờ
Quãng đường AB dài là: 14 : 1/12 = 168 (km)
đáp số: 168 km