Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Giải: Tỉ số của thời gian thực và thời gian giả định là:
3:4=3/4
Vì :Quãng đường ko đổi nên vận tốc tỉ lệ nghịch với thời gian.
=> Do đó ta có: Tỉ của vận tốc thực và vận tốc giả định là 4/3.
Ta có sơ đồ:
Vận tốc thực: 4 phần
Vận tốc giả định : 3 phần
Hiệu là: 14 km/giờ
Vận tốc thực ô tô đi là: 14:(4-3)x4= 56(km/giờ)
Quãng đường AB là: 56 x 3= 168 (km)
Đáp số: 168 km
Trong \(3\)giờ khi đi với vận tốc tăng thêm thì đi được nhiều hơn trong \(3\)giờ đi với vận tốc cũ quãng đường là:
\(14\times3=42\left(km\right)\)
Quãng đường AB là:
\(42\div\left(4-3\right)\times4=168\left(km\right)\)
Đây là toán nâng cao chuyên đề chuyển động, cấu trúc thi chuyên, thi học sinh giỏi các cấp. Hôm nay, Olm sẽ hướng dẫn các em giải chi tiết dạng này bằng toán hai hiệu số như sau:
Giải
Trong 4 giờ đi với vận tốc sau khi tăng thì đi được quãng đường nhiều hơn quãng đường AB là:
14 x 4 = 56(km)
Với vận tốc sau khi tăng thì đi hết 56km trong:
4 giờ - 3 giờ = 1 giờ
Vận tốc sau khi tăng là: 56 : 1 = 56 (km/h)
Quãng đường AB dài là: 56 x 3 = 168(km)
Đáp số:...
thời gian ô tô đi là:4h-3h=1h
quãng đường AB là:1*14=14[km]
đáp số:14 km
các bn bấm đúng hộ mk cái,cả bn nữa nha,Võ Thị Thanh Trà! THANKS NHÌU
Hơi khó đấy!! ^ ^
Gọi độ dài quãng đường AB là a (km) .
=> Vận tốc ban đầu của ô tô là: a/4 (km/h)
Sau khi tăng vận tốc thêm 14 km/h thì ta có:
(a/4 + 14) x 3 = a
(vận tốc mới x thời gian mới = Quãng đường) (nếu không hiểu thì hỏi lại mk nha).
a/4 x 3 + 14 x 3 = a
a x 3/4 + 42 = a
a - a x 3/4 = 42
a x 1/4 = 42
a = 168 (km).
Vậy quãng đường AB dài 168 km.
Ban ve 1 doan thang tuong trung cho quang duong A - B, chia thanh 4 phan bang nhau va ghi diem C o phan thu 3
giai :
vi o to tu a den b mat 4 gio , ta chia doan thang a- b lam 4 phan bang nhau, moi phan bieu thi quang duong o to di trong 1 gio .
neu xe chay voi van toc ban dau thi sau 3 gio chi moi den duoc c
neu van toc tang them moi gio 14km thi sau 3 gio da den b, khi do o to them duoc :
14 x 3= 42[km]
vay C cach B la 42 km
quang duong A - B dai la
42 x 4 = 168[km]
a) Vtb=((55,4*2)+(35,6*3))/(3+2)
=(110,8+106,8)/5
=217,6/5
=43,52(km/h)
b) Từ phần a đã có rồi nhé :)
c) Đổi quãng đường ở phần b ra xong chia cho 100 xong nhân với 8,5 thì ra
OK?
Bài giải:
a)Trong 2 giờ đầu xe đi được số ki-lô-mét là:55,4×2=110,8(km)
Trong 3 giờ sau xe đi được số ki-lô-mét là:35,6×3=106,8(km)
Vận tốc trung bình của xe ô tô trên cả quãng đường AB là:(110,8+106,8):5=43,52(km/giờ)
b)Quãng đường AB dài số ki-lô-mét là:110,8+106,8=217,6(km)
c)Đi cả đoạn đường AB xe đã dùng hết số lít xăng là:217,6:100×8,5=18,496(l)
Đáp số:a)43,52km/giờ
b)217,6km
c)18,496l
Đây là toán nâng cao chuyên đề chuyển động, cấu trúc thi chuyên, thi học sinh giỏi các cấp. Hôm nay, Olm sẽ hướng dẫn các em giải chi tiết dạng này bằng toán hai hiệu số như sau:
Giải
Trong 4 giờ đi với vận tốc sau khi tăng thì đi được quãng đường nhiều hơn quãng đường AB là:
14 x 4 = 56(km)
Với vận tốc sau khi tăng thì đi hết 56km trong:
4 giờ - 3 giờ = 1 giờ
Vận tốc sau khi tăng là: 56 : 1 = 56 (km/h)
Quãng đường AB dài là: 56 x 3 = 168(km)
Đáp số:...
Tỉ số giữa 4 giờ và 3 giờ là:
4:3=\(\frac{4}{3}\)
Vì trên cùng 1 quãng đường vận tốc tỉ lệ nghịch với thời gian nên vận tốc khi đi 4 giờ bằng \(\frac{3}{4}\)khi đi 3 giờ
Ta có sơ đồ
v đi 4 giờ|--------------|---------------|-----------------|
v đi 3 giờ|--------------|----------------|-----------------|----------------| hiệu là 14 km
Vận tốc khi đi 3 giờ là:
14:(4-3)x4=56(km/giờ)
Quãng đường AB dài là:
56x3=168(km)
Đ/s:...
Giả sử vận tốc ban đầu là x (km/h)
4x=3(x+14)
x=42 (km/h)
Vậy quãng đường AB dài 168 km