Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Gọi quãng đường $AB$ là $x$ km.
Nếu người thứ hai vẫn đi với vận tốc $21$ km/h thì hai người gặp nhau tại $B$.
Thời gian người thứ hai đi được nửa quãng đường là
$\dfrac{x}{2\cdot21}=\dfrac{x}{42}$
Thời gian người thứ hai đi nửa quãng đường còn lại với vận tốc $24$ km/h là
$\dfrac{x}{2\cdot24}=\dfrac{x}{48}$
Thời gian người thứ hai thực tế đi là
$\dfrac{x}{42}+\dfrac{x}{48}=\dfrac{5x}{112}$
Nếu không tăng vận tốc, thời gian đi từ $A$ đến $B$ là
$\dfrac{x}{21}$
Thời gian tiết kiệm được là
$\dfrac{x}{21}-\dfrac{5x}{112}=\dfrac{x}{336}$
Trong thời gian đó, người thứ nhất đi thêm được
$12\cdot\dfrac{x}{336}=\dfrac{x}{28}$
Theo đề bài, điểm gặp nhau cách $B$ $7$ km nên
$\dfrac{x}{28}=7$
$x=196$
Vậy độ dài quãng đường $AB$ là $196\text{ km}$
Sau 5 giờ người đi xe đạp đi được là :
12 x 5 = 60 ( km )
Hiệu vận tốc của người đi xe máy với người đi xe đạp là :
36 - 12 = 24 ( km/giờ )
Thời gian người đi xe máy đuổi kịp người đi xe đạp là :
60 : 24 = 2,5 ( giờ ) = 2 giờ 30 phút
Đáp số : 2 giờ 30 phút
Sau 5 giờ, người đi xe đạp đi được số km là :
12 * 5 = 60 (km).
Vận tốc xe máy đi nhanh hơn xe đạp số km là :
36 - 12 = 24 (km).
Số thời gian để xe máy đuổi kịp xe đạp là :
60 / 24 = 2,5 (giờ).
2,5 giờ = 2 giờ 30 phút.
Đáp số : 2 giờ 30 phút.
Gọi quãng đường $AB$ là $x$ km.
Theo đề bài, nếu người thứ $2$ vẫn đi với vận tốc $20$ km/h thì hai người gặp nhau tại $B$.
Thời gian người thứ nhất đi từ $A$ đến $B$ là $\dfrac{x}{12}\text{ giờ}.$
Thời gian người thứ hai đi từ $A$ đến $B$ là $\dfrac{x}{20}\text{ giờ}.$
Vì người thứ hai xuất phát sau nên thời gian xuất phát sau là
$\dfrac{x}{12}-\dfrac{x}{20}=\dfrac{x}{30}\text{ giờ}.$
Khi đi được nửa quãng đường, người thứ hai tăng vận tốc từ $20$ km/h lên $24$ km/h.
Thời gian người thứ hai đi thực tế là
$\dfrac{x}{40}+\dfrac{x}{48}.$
Do đó thời gian người thứ hai tiết kiệm được là
$\dfrac{x}{20}-\left(\dfrac{x}{40}+\dfrac{x}{48}\right)$$=\dfrac{x}{240}.$
Trong thời gian tiết kiệm được, người thứ nhất đi thêm được
$12\cdot\dfrac{x}{240}=\dfrac{x}{20}\text{ km}.$
Theo đề bài, hai người gặp nhau cách $B$ $4$ km nên $\dfrac{x}{20}=4$
$\Leftrightarrow x=80.$
Vậy $AB=80\text{ km}.$
Thời gian người thứ nhất đi đến điểm gặp cách $B$ $4$ km là
$\dfrac{80-4}{12}=\dfrac{76}{12}=6\dfrac13\text{ giờ}.$
$6\dfrac13\text{ giờ}=6\text{ giờ }20\text{ phút}.$
Người thứ nhất xuất phát lúc $8$ giờ nên hai người gặp nhau lúc
8 giờ + 6 giờ 20 phút =14 giờ 20 phút
Đổi: 650m = 0,65km
Vận tốc người đó leo dốc là:
5 x 80% = 4 (km/giờ)
Người đó leo hết con dốc hết:
0,65 : 4 = 0,1625 (giờ)
Quãng đường còn lại là:
4 - 0,65 = 3,35 (km)
Thời gian người đó đi hết đoạn đường đó là:
3,35 : 5 = 0,67 (giờ)
Người đó đi hết quãng đường trong:
0,1625 + 0,67 = 0,8325 (giờ)
Đáp số: 0,8325 giờ hay 49 phút 57 giây
Gọi quãng đường $AB$ là $x$ km.
Khi người thứ hai chưa tăng vận tốc, hai người gặp nhau ở chính giữa $AB$, tức là cách $B$
$\dfrac{x}{2}\text{ km}$
Khi người thứ hai đi nửa quãng đường thì tăng vận tốc từ $21$ km/h lên $24$ km/h.
Thời gian người thứ hai tiết kiệm được là
$\dfrac{x}{42}-\dfrac{x}{48}$
$=\dfrac{48x-42x}{2016}$
$=\dfrac{x}{336}\text{ giờ}$
Trong thời gian đó, người thứ nhất đi thêm được
$12\cdot\dfrac{x}{336}=\dfrac{x}{28}\text{ km}$
Vì điểm gặp nhau chuyển từ giữa $AB$ đến cách $B$ $6$ km nên quãng đường điểm gặp nhau dịch về phía $B$ là
$\dfrac{x}{2}-6$
Do đó
$\dfrac{x}{28}=\dfrac{x}{2}-6$
$\Leftrightarrow x=14x-168$
$\Leftrightarrow13x=168$
$\Leftrightarrow x=\dfrac{168}{13}$
Vậy $AB=\dfrac{168}{13}$ km.
Tổng vận tốc hai xe là 162/6=27km/h
Vận tốc của người 2 là (27-8)/2=19/2=9,5km/h

1,5 gio do
1,5 giờ nhé đúng đi
1,5 giờ
1,5 giờ
1,5 giờ nhé!