K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

17 tháng 6 2016

Khi vật qua VTCB thì vận tốc đạt cực đại 

\(\Rightarrow v_{max}=\omega.A=\sqrt{\dfrac{g}{l}}.\alpha_0.l=\sqrt{g.l}\alpha_0\)

\(\Rightarrow l=\dfrac{v_{max}^2}{g.\alpha_0^2}=25000(cm)=250m\)

17 tháng 6 2016

con lắc đơn có công thức tính v là

\(v=\sqrt{2gl\left(\cos\alpha-\cos\alpha_0\right)}\)

với alpha là góc ở thời điểm bất kì và alpha0 là biên độ góc

ở VTCB => alpha = 0

\(v=\sqrt{2gl\left(1-\cos\alpha_0\right)}=0,5\)

=> l = 2,5 m

22 tháng 9 2023

Ở VTCB: \(\left|v\right|=\sqrt{2gl\left(cos\alpha-cos\alpha_0\right)}=\sqrt{2gl\left(1-cos\alpha_0\right)}\)

\(\Rightarrow l=2,5m\)

19 tháng 4 2018

Đáp án C

2 tháng 4 2017

Từ hệ thức độc lập thời gian giữa li độ dài và vận tốc:

Đáp án C

25 tháng 2 2019

30 tháng 12 2018

13 tháng 10 2018

Đáp án A

+ Tốc độ của con lắc tại vị trí có li độ góc α là v = gl α 0 2 − α 2 = 9 , 8 .1. 0 , 1 2 − 0 , 05 2 = 27 , 1  cm/s

20 tháng 12 2017

Tốc độ của con lắc tại vị trí

có li độ góc α là

Đáp án A

21 tháng 7 2019

27 tháng 9

Ta có:

$\alpha_0=0,1rad,\quad g=10m/s^2$

Vì dao động điều hòa với góc nhỏ:

$A=l\alpha_0=0,1l$

Tại vị trí ban đầu:

$s_0=5\sqrt3cm=0,05\sqrt3m$

$v=20cm/s=0,2m/s$

Ta có:

$v^2=\omega^2(A^2-s_0^2)$

$\omega^2=\frac{g}{l}$

$0,2^2=\frac{10}{l}\left[(0,1l)^2-(0,05\sqrt3)^2\right]$

$0,04=0,1l-\frac{0,075}{l}$

$0,1l^2-0,04l-0,075=0$

$l\approx1,089m$

Khi $s=4cm=0,04m$, gia tốc tiếp tuyến:

$|a_t|=\omega^2|s|=\frac{g}{l}|s|$

$|a_t|=\frac{10}{1,089}\cdot0,04$

$|a_t|\approx0,367m/s^2$

Đáp án: B. $0,367m/s^2$