Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Ta có biên độ góc nhỏ nên con lắc dao động điều hòa:
$A=l\alpha_0$
$A=0,1l$
Tại vị trí ban đầu:
$v^2=\omega^2(A^2-s_0^2)$
Với:
$s_0=5\sqrt3cm=0,05\sqrt3m$
$\omega^2=\frac{g}{l}$
$0,2^2=\frac{10}{l}\left[(0,1l)^2-(0,05\sqrt3)^2\right]$
$0,04=0,1l-\frac{0,075}{l}$
$0,1l^2-0,04l-0,075=0$
$l\approx1,089m$
Khi $s=4cm=0,04m$, gia tốc tiếp tuyến:
$a_t=\frac{g}{l}s$
$a_t=\frac{10}{1,089}\cdot0,04$
$a_t\approx0,367m/s^2$
Đáp án: B. $0,367m/s^2$
ü Đáp án C
Ta có:
s s 0 2 + v ω s 0 2 = 1 ⇔ 1 l 2 s α 0 2 + l l g v α 0 2 = 1 ⇒ l = 39 , 2
Chọn đáp án C
Áp dụng công thức độc lập với hai đại lượng vuông pha là s và v:









Đáp án B.
Ta có: