Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
a) - Thể tích vật là :
\(v_{2}-v_1=350-200=150(cm^3)\)
b) - Ta có : \(150cm^3=0,00015m^2\)
- Trọng lượng riêng của vật là :
\(d=\dfrac{P}{V}=\dfrac{3,75}{0,00015}=25000(N/m^3)\)
- Khối lượng riêng của vật là :
\(D=\dfrac{d}{10}=\dfrac{25000}{10}=2500(kg/m^2)\)
Bài 1 Giới hạn đo (GHĐ) của thước là độ dài lớn nhất ghi trên thước. Bài 1
Giới hạn đo (GHĐ) của thước là độ dài lớn nhất ghi trên thước.
Độ chia nhỏ nhất (ĐCNN) của thước là độ dài giữa hai vạch chia liên tiếp trên thước.
Bài 2a) $0,15km=150m$
b) $43kg=43000g$
c) $850ml=0,85dm^3$
d) $100lít=0,1m^3$Độ chia nhỏ nhất (ĐCNN) của thước là độ dài giữa hai vạch chia liên tiếp trên thước. Bài 2 a) $0,15km=150m$ b) $43kg=43000g$ c) $850ml=0,85dm^3$ d) $100lít=0,1m^3$
Đổi:
$V=40dm^3=0,04m^3$
Khối lượng:
$m=\rho V$
$m=7800\cdot0,04$
$m=312kg$
Vậy thanh sắt có khối lượng $312kg$.
Bài 2: Đề lạ quá
Bài 3: Thể tích của 6 viên bi thép là :
18,6 - 15 = 3,6 (ml)
Thể tích của 1 viên bi thép là :
3,6 : 6 = 0,6 (ml)
Treo 1 quả cân 2g vào thì lò xo dài hơn là:
24,7 - 22,2 = 2,5 (cm)
Treo 1 vật 1g vào thì lò xo dài là:
2,5 : 2 = 1,25 (cm)
1 viên bi thép nặng:
(28 - 22,2) : 1,25 = 4,64 (g)
Khối lượng riêng của thép tính theo g/ml là:
4,64 : 0,6 \(\approx\) 7,733 (g/ml)
Khối lượng riêng của thép tính theo kg/m3 là:
7,733 . 1000000 : 1000 = 7733 (kg/m3)
1) Trọng lượng của vật là :
\(P=10.m=10.67,6=676\left(N\right)\)
2) Trọng lượng riêng của xăng là :
\(d=10.D=10.700=7000\)(N/m^3)
3) Khối lượng riêng của vật này là :
\(D=\frac{m}{V}=\frac{678}{0,6}=1130\)(kg/m^3)
4) a) Trọng lượng của dầu ăn là :
\(P=10.m=10.320=3200\left(N\right)\)
b) Trọng lượng riêng của dầu ăn là :
\(d=\frac{P}{V}=\frac{3200}{0,4}=8000\)(N/m^3)
c) Khối lượng riêng của dầu ăn là :
\(D=\frac{m}{V}=\frac{320}{0,4}=800\)(kg/m^3)
5) a) Khối lượng của khối sắt là :
\(m=V.D=7800.3,5=27300\)(kg/m^3)
b) Ta biết khối lượng riêng của sắt là 7800 kg/m^3
Thể tích của khối sắt là :
\(V=\frac{m}{D}=\frac{15600}{7800}=2\left(m^3\right)\)
6) 2 tạ =200 kg
a) Trọng lượng của vật là :
\(P=10.m=10.200=2000\left(N\right)\)
b) Để kéo trực tiếp vật lên người ta phải dùng 1 lực ít nhất bằng 2000(N)
c) Cần ít nhất : 2000:400=5( người )
7. Các loại máy cơ đơn giản là : Mặt phẳng nghiêng ; ròng rọc và đòn bẩy .
Để dắt xe lên một bậc thêm trên sàn nhà cao ( dùng mặt phẳng nghiêng)
Lấy xi-măng từ dưới đất lên tâng 4 để xây nhà ( dùng ròng rọc )
2 bạn nhỏ đang chơi bập bênh . Đây là 1 đòn bẩy .
Thể tích nước dâng lên chính là thể tích của vật:
$V=0,7-0,3$
$=0,4dm^3$
$=0,0004m^3$
Trọng lượng riêng của chì:
$d=11300\times10$
$=113000N/m^3$
Trọng lượng của vật:
$P=dV$
$=113000\times0,0004$
$=45,2N$
Đáp số: $P=45,2N$.
Khối lượng vật sắt bằng tổng khối lượng các quả cân:
$m=1+2\times0,2+0,1$
$=1,5kg$
Thể tích vật:
$V=\dfrac{m}{\rho}$
$=\dfrac{1,5}{7800}$
$\approx0,0001923m^3$
$=192,3cm^3$
Đáp số: $V\approx192,3cm^3$.