Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Sửa đề: Lúc 8h30 một người khác đi xe máy từ A đến B với vận tốc 60km/h
Gọi thời gian kể từ lúc người thứ hai xuất phát cho đến lúc hai người gặp nhau là x(giờ)
(Điều kiện: x>0)
8h30p-7h=1h30p=1,5 giờ
thời gian kể từ lúc người thứ nhất xuất phát cho đến lúc hai người gặp nhau là x+1,5(giờ)
Độ dài quãng đường người thứ nhất đi được là: 40(x+1,5)=40x+60(km)
Độ dài quãng đường người thứ hai đi được là 60x(km)
Do đó, ta có: 60x=40x+60
=>20x=60
=>x=3(nhận)
Thời điểm hai người gặp nhau là:
8h30p+3h=11h30p
Gọi thời gian để người đi từ B gặp người đi từ A là t (giờ)
Vì người đi từ A xuất phát lúc 7 giờ nên thời gian người từ A đến lúc gặp nhau là t+1 (giờ)
Quãng đường người đi từ A đến lúc gặp nhau là (t+1,5).40 (km)
Quãng đường người đi từ B đến lúc gặp nhau là t.60 (km)
Tổng quãng đường AB là 160km nên ta có:
(t+1,5).40+60t=210
⇒100t=150
⇒t=1,5
Vậy hai xe gặp nhau lúc 8h30p+1h=9h30p.
Sửa đề: Độ dài quãng đường AB là 160km
8h30p-7h=1h30p=1,5 giờ
Gọi thời gian kể từ lúc xe máy thứ hai xuất phát cho đến lúc hai xe gặp nhau là x(giờ)
(Điều kiện: x>0)
Độ dài quãng đường từ B đến chỗ gặp là 60x(km)
thời gian kể từ lúc xe máy thứ nhất xuất phát cho đến lúc hai xe gặp nhau là x+1,5(giờ)
Độ dài quãng đường từ A đến chỗ gặp là 40(x+1,5)(km)
Độ dài quãng đường AB là 160km nên ta có:
40(x+1,5)+60x=160
=>40x+60+60x=160
=>100x=100
=>x=1(nhận)
Thời điểm hai người gặp nhau là:
8h30p+1h=9h30p