K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

23 tháng 5 2021

Theo gt ta có: \(n_{Mg}=n_{Fe_3O_4}=\dfrac{m}{256}\left(mol\text{ }\right)\)

$\Rightarrow m_{KL}=0,75m(g)$

Phương trình khối lượng muối ta có: $0,75m+231x+62x-62.0,01=17,87$

Bảo toàn khối lượng ta có: $m+297x=0,3+17,87+18.2x$

Giải hệ phương trình ta được $m=5,12$

Bảo toàn điện tích ta có $n_{OH^-}=0,19(mol)$

$\Rightarrow m_{kettua}=30,37(g)$

23 tháng 9 2019

11 tháng 4 2019

6 tháng 11 2018

Đáp án B

 

 Sơ đồ quá trình: 

Đặt câu hỏi: 1,285 mol Na trong NaOH thêm vào và Na trong NaNO3 sẵn có cuối cùng đi về đâu?

À, về hết trong 0,715 mol Na2SO4 →  số mol NaNO3 ban đầu là 0,715 x 2 – 1,285 = 0,415 mol

Giải hệ hỗn hợp khí Y gồm CO2, N2, NO và 0,05 mol H2; biết tổng mol Y là 0,2;          nặng 5,14 gam.

23 tháng 1 2018

Đáp án B

9 tháng 7 2018

Đáp án A

Số mol OH- = 0,5 . 0,4 = 0,2 mol mà số mol kết tủa Fe(OH)3 = 0,05 mol

Nên có 0,15 mol OH- tạo kết tủa và 0,05 mol OH- trung hòa lượng H+ còn lại.

Vậy số mol OH- dư trong Y là 0,05 . 2 =  0,1 mol → nên số H+ phản ứng là 0,6 mol H+.

Lập hệ số mol Fe là x ; Fe3O4 là y

⇒ 56x + 232y = 10,24

Bảo toàn e cho nhận: 3x + y = 0,3 + a

Số mol H+ phản ứng: 4.nNO + 2.nNO2 + 8.nFe3O4= 0,6 mol

                            → 4.0,1 + 2a + 8y =0,6

Giải hệ ta được: a = 0,02; x = 0,1; y = 0,02 mol

Vậy nếu phản ứng với Ba(OH)2 dư thì sẽ có 0,08 mol Fe(OH)3; 0,05 mol BaSO4

Nên khối lượng là: 20,21 gam. (Chia 2 vì chỉ lấy 1 nửa dung dịch).