Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
:
Tớ đang phân vân là cho NaCl tác dụng với KCl hay cho 2 chất tác dụng với 1 chất nào đó mà cậu ghi thiếu :))
P/s : Hay cậu thử xem lại đề nhỉ ??
Gọi nồng độ phần trăm của dung dịch muối 2 là x(%)
(Điều kiện: 0<x<100)
Nồng độ phần trăm của dung dịch muối 1 là x+20(%)
Khối lượng muối thuần tinh trong dung dịch 1 là: \(\frac{200\left(x+20\right)}{100}=2\left(x+20\right)=2x+40\) (gam)
Khối lượng muối thuần tinh trong dung dịch 2 là: 300x/100=3x(gam)
Tổng khối lượng dung dịch sau khi trộn:200 + 300 = 500(gam)
Nồng độ phần trăm của dung dịch sau khi trộn là 33% nên ta có:
\(\frac{5x + 40}{500}\cdot100\%=33\%\)
=>\(\frac{5x+40}{5}\) =33
=>5x+40=165
=>5x=125
=>x=25(nhận)
Vậy: nồng độ phần trăm của dung dịch muối 2 là 25(%)
nồng độ phần trăm của dung dịch muối 1 là 25+20=45(%)
m(muối)= 200.22%= 44(g)
Gọi a,b lần lượt là khối lượng dung dịch 10% và 30% cần lấy . (0<a;b<200)
Tổng khối lượng 2 dung dịch cần lấy là 200 (g).
=> a+b=200 (1)
Khối lượng muối trong dung dịch muối là 44(g) nên:
=> 0,1a+0,3b=44 (2)
Từ (1), (2), ta có hpt:
\(\left\{{}\begin{matrix}a+b=200\\0,1a+0,3b=44\end{matrix}\right.\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}a=80\\b=120\end{matrix}\right.\)
Vậy để có 200(g) dung dịch muối 22% thì cần lấy 80(g) dung dịch 10% và 120(g) dung dịch 30% trộn vào nhau.