Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Chuyển đổi hết từ khối lượng chất sang mol chất, rồi viết phương trình phản ứng , tính từng bước theo phương trình hóa học sẽ ra được.
2
nCO2 = 6,72/22,4=0,3 mol
=> nC = 0,3 mol
nH2O= 7,2/18=0,4 mol
=> nH= 0,4.2=0,8 mol
=> nC : nH = 0,3 : 0,8 = 3 : 8
=> CTĐG của hợp chất hữu cơ là (C3H8)n
Ta có: M CxHy= 1,517 x 29 = 44 (g/mol)
=>. 44n = 44 => n=1
CTHH của hợp chất hữu cơ là C3H8
Ghi đúng môn học bạn nhé.
a. \(n_{CO_2}=\frac{13,2}{44}=0,3mol\)
\(\rightarrow n_C=n_{CO_2}=0,3mol\)
\(n_{H_2O}=\frac{7,2}{18}=0,4mol\)
\(\rightarrow n_H=2n_{H_2O}=0,8mol\)
\(n_{O_2}=\frac{10,08}{22,4}=0,45mol\)
Bảo toàn khối lượng \(m_X=13,2+7,2-0,45.32=6g\)
\(\rightarrow n_O=\frac{6-0,3.12-0,8}{16}=0,1mol\)
Trong X \(n_C:n_H:n_O=0,3:0,8:0,1=3:8:1\)
Vậy CTPT của X là \(C_3H_8O\)
b. \(2C_3H_8O\rightarrow9O_2\rightarrow^{t^o}6CO_2\uparrow+8H_2O\)
e lạy mấy a, mấy chị vào giải dùm e bài này với ạ!!
trời đậu!!
Hỗn hợp $Z$ gồm $CO$ và $H_2$:
$M_{CO}=28g/mol,\quad M_{H_2}=2g/mol$
Ta có:
$d_{Z/H_2}=7,5$
$M_Z=7,5\cdot2=15g/mol$
Gọi số mol $CO,H_2$ lần lượt là $x,y$:
$\dfrac{28x+2y}{x+y}=15$
$28x+2y=15x+15y$
$13x=13y$
$x=y$
Vậy trong $50$ lít hỗn hợp:
$V_{CO}=V_{H_2}=25L$
Tỉ khối giảm đi $2$ lần:
$d'=\dfrac{7,5}{2}=3,75$
$M_{Z'}=3,75\cdot2=7,5g/mol$
Gọi $V$ là thể tích $H_2$ cần thêm:
$\dfrac{25\cdot28+25\cdot2+2V}{50+V}=7,5$
$\dfrac{750+2V}{50+V}=7,5$
$750+2V=375+7,5V$
$375=5,5V$
$V\approx68,18L$
Đáp án: cần thêm khoảng $68,18$ lít $H_2$.
Hỗn hợp $X$ gồm $O_2$ và $CO_2$.
$M_{SO_2}=64g/mol$
$d_{X/SO_2}=0,725$
$M_X=0,725\cdot64=46,4g/mol$
Nhưng:
$M_{O_2}=32g/mol$
$M_{CO_2}=44g/mol$
Khối lượng mol trung bình của hỗn hợp $O_2,CO_2$ không thể lớn hơn $44g/mol$.
Trong khi:
$M_X=46,4g/mol>44g/mol$
=> Dữ kiện bài 2 bị sai hoặc đề bị gõ nhầm.
Nếu đề đúng là $d_{X/SO_2}=0,625$ thì:
$M_X=0,625\cdot64=40g/mol$
Với $11,2L$ khí:
$n_X=\dfrac{11,2}{22,4}=0,5mol$
Gọi $n_{O_2}=x,\ n_{CO_2}=y$:
$x+y=0,5$
$32x+44y=40\cdot0,5=20$
Suy ra:
$x=y=0,25mol$
$m_{O_2}=0,25\cdot32=8g$
$m_{CO_2}=0,25\cdot44=11g$
Nếu đề là $0,625$ thì đáp án: $m_{O_2}=8g,\ m_{CO_2}=11g$.
ko phải e làm đâu nha a , a tham khảo cho
a)CH4 + 2O2 →→ CO2 + 2H2O (1)
2H2 + O2 →→ 2H2O (2)
b) Đặt nCH4 = a (mol) , nH2 = b (mol)
=> mCH4 = 16a(g) , mH2 = 2b(g)
mà n(CH4 + H2) = V/22,4 = 6,72/22,4 = 0,3(mol)
=> a + b = 0,3(mol) => a = 0,3 - b
Từ PT(1) => nO2 = 2nCH4 = 2a(mol)
Từ PT(2) => nO2 = 1/2 . nH2 = 1/2 . b (mol)
=>tổng nO2 = 2a + 1/2.b (mol)
=> mO2 = n .M = 32. (2a+ 1/2.b )= 64a + 16b(g)
Theo ĐLBTKL:mCH4 + mH2 + mO2 = mCO2 + mH2O(PT1,2)
=> 16a + 2b+ 64a +16b = 11,6
=> 80a + 18b = 11,6
=> 80. (0,3 - b ) + 18b = 11,6
=> b = 0,2(mol)
=> a = 0,3 - 0,2 = 0,1(mol)
=>mCH4 = 16a = 16. 0,1 = 1,6(g) , mH2 = 2b = 2 . 0,2 = 0,4(g)
=> VCH4 = n .22,4 = 0,1 . 22,4 =2,24(l)
VH2 = n . 22,4 = 0,2 . 22,4 = 4,48(l)
tự tính ...
c) nO2 = 2a + 1/2 .b = 2 . 0,1 + 1/2 . 0,2 = 0,3(mol)
=> VO2 = 0,3 . 22,4 =6,72(l)
mà VO2 = 20% Vkk
=> Vkk = 6,72 : 20% =33,6(l)
Đề bài bị sai ít nhất một dữ kiện, nên không thể tìm $m$ và công thức hóa học của A từ đề hiện tại.