Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
200 lít=\(200000\operatorname{cm}^3\)
Gọi r(cm) là bán kính đáy của thùng
(điều kiện: r>0)
Theo đề, ta có: \(\pi\cdot r^2\cdot h=200000\)
=>\(r^2=\frac{200000}{80\cdot\pi}=\frac{2500}{\pi}\)
=>\(r=\frac{50}{\sqrt{\pi}}\left(\operatorname{cm}\right)\)
=>Độ dài đường kính đáy là: \(\frac{50}{\sqrt{\pi}}\cdot2=\frac{100}{\sqrt{\pi}}\) (cm)
Diện tích tôn tối thiểu cần dùng là:
\(S = \pi r^2 + 2\pi r h\)
\(=\pi\left(\frac{50}{\sqrt{\pi}}\right)^2+2\pi\left(\frac{50}{\sqrt{\pi}}\right)\times80=2500+8000\sqrt{\pi}\) \(\left(\operatorname{cm}^2\right)\)
Lời giải:
Diện tích đáy: $2:2=1$ (m2)
Bán kính đáy: $\sqrt{1:3,14}=0,56$ (m)
Chu vi đáy: $0,56.2.3,14=3,5$ (m)
Diện tích làm tôn:
$3,5.2+1=8$ (m2)
Lời giải:
Diện tích mặt đáy: $2:2=1$ (m2)
Bán kính đáy: $\sqrt{1:3,14}=0,56$ (m)
Chu vi đáy: $0,56.2.3,14=3,5$ (m)
Diện tích tôn làm thùng:
$3,5\times 2+ 1=8$ (m2)
Mình gửi lời giải cho nhé:
Đường kính đáy thùng là:
12 x 2 = 24 (cm)
Chu vi đáy thùng là:
24 x 3,14 = 75,36 (cm)
Diện tích tôn xung quanh thùng là:
75,36 x 35 = 2637,6 (cm2)
Diện tích tôn để làm thùng là:
2637,6 + 12 x 12 x 3,14 x 2 = 3541,92 (cm2)
Đáp số: 3541,92 cm2
Diện tích tôn cần dùng:
\(S=\Pi r^2+2\Pi rh=\Pi.1^2+2.\Pi.1.3=7\Pi\left(dm^2\right)\)
Bán kính đáy: \(R=\dfrac{4}{2}=2\left(m\right)\)
Thể tích thùng nước:
\(V=3.\pi.2^2=12\pi\left(m^3\right)\)
Vậy thùng nước có thể đựng nhiều nhất:
\(12\pi.1000\approx37699,1\left(lít\right)\)

Bk đáy = \(r=\dfrac{40}{2}=20\left(cm\right)\)
Cần dùng tối thiếu số ` m^2 ` là
\(S_{xq}=2\pi rh=2.\pi.20.60=2400\left(cm^2\right)=0,24\left(m^2\right)\)
Thể tích chiếc thùng hình trụ đó là
\(V=\pi r^2h=\pi.20^2.60=24000\left(cm^3\right)=24l\)
Vậy thùng đó đựng đc nhiều nhất 24l và số ` m^2 ` tôn thùng đó cần dùng là 0,24 ` m^2 `