Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
em lớp 5,giải ko được ạ.
nếu em mà lớp 8 thì em giải cho cj rồi á.
cái này là hoá bạn đừng đăng vào online math bạn đăng câu hỏi vào link này nhé:
https://h.vn/
Câu1) nCO2 =m/M=11/44=0,25(mol)
nH2= 9.1023/6.1023=1,5(mol)
VH2 =n.22,4=1,5.22,4=33,6(l)
Ta có:
$M_{CO_2}=12+16\cdot2=44g/mol$
$n_{CO_2}=\dfrac{m}{M}=\dfrac{11}{44}=0,25mol$
b) Thể tích của $9\cdot10^{23}$ phân tử $H_2$ ở đktcTa có:
$n_{H_2}=\dfrac{N}{N_A}=\dfrac{9\cdot10^{23}}{6\cdot10^{23}}=1,5mol$
$V_{H_2}=n\cdot22,4=1,5\cdot22,4=33,6lít$
\(n_{O_2}=\dfrac{32}{32}=1\left(mol\right)\)
\(n_{H_2}=\dfrac{3}{2}=1,5\left(mol\right)\)
1) Vhỗn hợp (đktc) = (1 + 1,5).22,4 = 56 (l)
2) - Số phân tử oxi là: 1.6.1023 = 6.1023 (phân tử)
- Số phân tử hidro là: 1,5.6.1023 = 9.1023 (phân tử)
3) PT: 2H2 + O2 → 2H2O
Trước 1,5 1 0 mol
Trong 1,5 0,75 1,5 mol
Sau 0 0,25 1,5 mol
a) - Oxi dư
- Số phân tử oxi dư là: 0,25.6.1023 = 1,5.1023 = 15.1022 (phân tử)
b) \(V_{O_2dư\left(đktc\right)}=0,25.22,4=5,6\left(l\right)\)
c) \(m_{O_2dư}=0,25.32=8\left(g\right)\)
a, n\(_{MgO}\)=\(\dfrac{24}{40}\)=0,6 mol (đpcm)
=>ptử MgO = 0,6.6.10\(^{23}\)=3,6.10\(^{23}\)(đpcm)
+ ptu HCl = 2.3,6.10\(^{23}\)=7,6.10\(^{23}\)
n\(_{_{HCL}}\)=\(\dfrac{7,6.10^{23}}{6.10^{23}}\) \(\approx1,27\)mol
m\(_{HCl}\)=1,27.36,5\(\approx\)46,4g( dpcm)
nH = \(\frac{3,36}{22,4}=0,15\)(mol)
nO2 = \(\frac{3,36}{22,4}=0,15\)
PTHH: 4H2 + O2 = 2H2O
Tỉ lệ: 4 1 2
Theo PTHH và đề bài, ta có:
\(\frac{0,15}{4}< \frac{0,15}{1}\)
=> H2 hết, O2 dư
b) PTHH: 4H2 + O2 = 2H2O
nH2O = 0,15 : 4 x 2 = 0,075
mH2O = 0,075 x 18 = 1,35 (g)
Hỗn hợp $Z$ gồm $CO$ và $H_2$:
$M_{CO}=28g/mol,\quad M_{H_2}=2g/mol$
Ta có:
$d_{Z/H_2}=7,5$
$M_Z=7,5\cdot2=15g/mol$
Gọi số mol $CO,H_2$ lần lượt là $x,y$:
$\dfrac{28x+2y}{x+y}=15$
$28x+2y=15x+15y$
$13x=13y$
$x=y$
Vậy trong $50$ lít hỗn hợp:
$V_{CO}=V_{H_2}=25L$
Tỉ khối giảm đi $2$ lần:
$d'=\dfrac{7,5}{2}=3,75$
$M_{Z'}=3,75\cdot2=7,5g/mol$
Gọi $V$ là thể tích $H_2$ cần thêm:
$\dfrac{25\cdot28+25\cdot2+2V}{50+V}=7,5$
$\dfrac{750+2V}{50+V}=7,5$
$750+2V=375+7,5V$
$375=5,5V$
$V\approx68,18L$
Đáp án: cần thêm khoảng $68,18$ lít $H_2$.
Hỗn hợp $X$ gồm $O_2$ và $CO_2$.
$M_{SO_2}=64g/mol$
$d_{X/SO_2}=0,725$
$M_X=0,725\cdot64=46,4g/mol$
Nhưng:
$M_{O_2}=32g/mol$
$M_{CO_2}=44g/mol$
Khối lượng mol trung bình của hỗn hợp $O_2,CO_2$ không thể lớn hơn $44g/mol$.
Trong khi:
$M_X=46,4g/mol>44g/mol$
=> Dữ kiện bài 2 bị sai hoặc đề bị gõ nhầm.
Nếu đề đúng là $d_{X/SO_2}=0,625$ thì:
$M_X=0,625\cdot64=40g/mol$
Với $11,2L$ khí:
$n_X=\dfrac{11,2}{22,4}=0,5mol$
Gọi $n_{O_2}=x,\ n_{CO_2}=y$:
$x+y=0,5$
$32x+44y=40\cdot0,5=20$
Suy ra:
$x=y=0,25mol$
$m_{O_2}=0,25\cdot32=8g$
$m_{CO_2}=0,25\cdot44=11g$
Nếu đề là $0,625$ thì đáp án: $m_{O_2}=8g,\ m_{CO_2}=11g$.