Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
nếu them 50g muối 40% và dung dịch muối 60 % thì sao ban đề thíu hôm
Gọi nồng độ phần trăm của dung dịch muối 2 là x(%)
(Điều kiện: 0<x<100)
Nồng độ phần trăm của dung dịch muối 1 là x+20(%)
Khối lượng muối thuần tinh trong dung dịch 1 là: \(\frac{200\left(x+20\right)}{100}=2\left(x+20\right)=2x+40\) (gam)
Khối lượng muối thuần tinh trong dung dịch 2 là: 300x/100=3x(gam)
Tổng khối lượng dung dịch sau khi trộn:200 + 300 = 500(gam)
Nồng độ phần trăm của dung dịch sau khi trộn là 33% nên ta có:
\(\frac{5x + 40}{500}\cdot100\%=33\%\)
=>\(\frac{5x+40}{5}\) =33
=>5x+40=165
=>5x=125
=>x=25(nhận)
Vậy: nồng độ phần trăm của dung dịch muối 2 là 25(%)
nồng độ phần trăm của dung dịch muối 1 là 25+20=45(%)
Khối lượng nước trong dung dịch đầu tiên là gam, khối lượng A xít trong dung dịch đầu tiên là
gam Sau khi thêm, 200 gam A xít vào dung dịch A xít ta có lượng A xít là:
gam và nồng độ là 50% Do đó ta có:
(1)
Sau khi thêm 300 gam nước vào dung dịch thì khối lượng nước là: gam và nồng độ là 40% (=2/5) nên ta có:
(2)
Giải hệ (1) và (2) ta được . Vậy nồng độ A xít là:
Gọi trọng lượng nước trong dung dịch trước khi đổ thêm nước là: x (g) (x > 0)

Vậy trước khi đổ thêm nước, trong dung dịch có 160g nước.
Kiến thức áp dụng
Để giải bài toán bằng cách lập phương trình ta làm theo các bước:
Bước 1: Lập phương trình
+ Chọn ẩn và đặt điều kiện cho ẩn
+ Biểu diễn tất cả các đại lượng khác qua ẩn vừa chọn.
+ Lập phương trình biểu thị mối quan hệ giữa các đại lượng.
Bước 2: Giải phương trình
Bước 3: Đối chiếu điều kiện rồi kết luận.
Gọi trọng lượng nước trong dung dịch trước khi đổ thêm nước là: x (g) (x > 0)
Nồng độ muối của dung dịch khi đó là: 40 x + 40
Đổ thêm 200g nước vào dung dịch thì trọng lượng của dung dịch sẽ là: x+40+200(g)
Nồng độ của dung dịch bây giờ là: 40 x + 240
Vì nồng độ muối giảm 10% nên ta có có phương trình: 40 x + 40 - 40 x + 240 = 10 100

Vậy trước khi đổ thêm nước, trong dung dịch có 160g nước.