K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

20 tháng 5 2019

Bài này có thể giải theo kinh nghiệm, hoặc biện luận rào số mol hỗn hợp A.

Từ đó ⇒ giới hạn của chất rắn C

Trường hợp xả ra đó là:

Fe pứ hết và Cu chỉ pứ 1 phần ⇒ C gồm Ag và Cu chưa tan.

+ Sơ đồ ta có:

PT theo khối lượng oxit: 40c = 2,56 Û c = 0,064 mol

⇒ CM AgNO3 = 0,064 ÷ 0,2 = 0,32

Đáp án A

12 tháng 1 2018

Đặt a, b, c là số mol Al203, CuO , FeO mA = 102a + 80b + 72c = 20,3 m rắn = 102a + 64b + 56c = 17,1 nHCl = 6a + 2b + 2c = 0,7 -> a = 0,05 ; b = c = 0,1 Trong B chứa nCO2 = b + c = 0,2 nCaCO3 = 0,1 -> nCa(HCO3)2 = 0,05 -> nCa(OH)2 = 0,15 -> Vdd =105 ml

10 tháng 9 2018

24 tháng 9

Ta có:

$M_{Mg}=24g/mol,\quad M_{Fe}=56g/mol,\quad M_{Cu}=64g/mol$

$M_{CuO}=80g/mol,\quad M_{MgO}=40g/mol,\quad M_{Fe_2O_3}=160g/mol$

Số mol $Cu(NO_3)_2$:

$n_{Cu(NO_3)_2}=0,13\cdot1=0,13mol$

Số mol $H_2$:

$n_{H_2}=\dfrac{0,896}{22,4}=0,04mol$

Vì chất rắn $Y$ tác dụng với $HCl$ tạo $H_2$, nên:

$n_{Mg}+n_{Fe\ dư}=0,04mol$

Gọi $x,y$ lần lượt là số mol $Mg,Fe$ đã phản ứng với $Cu^{2+}$.

Mỗi mol $Mg$ hoặc $Fe$ phản ứng tạo ra $1$ mol $Cu$, nên:

$n_{Cu\ tạo\ ra}=x+y$

Khối lượng chất rắn tăng:

$12,48-9,2=3,28g$

Do $Cu$ được tạo ra thay thế cho $Mg,Fe$:

$64(x+y)-24x-56y=3,28$

$40x+8y=3,28$

$5x+y=0,41$ $(1)$

Vì $Mg$ hoạt động mạnh hơn $Fe$ nên $Mg$ phản ứng hết trước. Khi đó $Fe$ còn dư.

Lại có:

$x+y=0,13$

$5x+y=0,41$

Suy ra:

$x=0,07mol$

$y=0,06mol$

Vậy:

$n_{Mg}=0,07mol$

$n_{Fe}=0,06+0,04=0,10mol$

Khối lượng $Mg$ và $Fe$:

$m_{Mg}=0,07\cdot24=1,68g$

$m_{Fe}=0,10\cdot56=5,6g$

Suy ra khối lượng $Cu$ ban đầu:

$m_{Cu}=9,2-1,68-5,6=1,92g$

Nhưng $Cu$ ban đầu không đi vào dung dịch $Z$, nên khi cho $Z$ tác dụng với $NaOH$ rồi nung, chỉ tạo $MgO$ và $Fe_2O_3$.

Khối lượng $MgO$:

$m_{MgO}=0,07\cdot40=2,8g$

Khối lượng $Fe_2O_3$:

$m_{Fe_2O_3}=0,10\cdot\dfrac{160}{2}=8g$

Vậy: $m=2,8+8=10,8g$

CHỌN D

18 tháng 11 2017

Đáp án C

Sau phản ứng thu được hỗn hợp kim loại C => Chứng tỏ C chứa Ag, Cu, có thể có Fe dư, Al dư.

Có khối lượng chất rắn thu được ở phần 1 nhiều hơn phần 2 => Chứng tỏ trong dung dịch ngoài Al(NO3)3 còn chứa Fe(NO3)2

=> Al, Cu(NO3)2 và AgNO3 phản ứng hết, Fe có thể còn dư.

Đặt số mol Cu(NO3)2 và AgNO3 lần lượt là a, b.

Đặt số mol Al và Fe phản ứng lần lượt là x, ỵ

Chất rắn thu được ở phần 2 là Fe2O3 => 160.0,5y = 6,2 => y = 0,15

Chất rắn thu được ở phần 1 là Al2O3 và Fe2O3

31 tháng 10 2018

Đáp án A

Do Y tác dụng được với HCl nên Y chứa Fe dư  ⇒ C u 2 + hết

Giả sử chỉ có Mg phản ứng 

=> tăng giảm khối lượng 

=> vô lý => Fe phản ứng

Bảo toàn khối lượng gốc kim loại:

24x + 56y = 9,2 + 0,13.64 - 12,48 => x = 0,07 mol; y = 0,06 mol

=> rắn gồm 0,07 mol MgO và 0,03 mol  F e 2 O 3 => m = 7,6 (g) 

24 tháng 9

Ta có:

$n_{CuSO_4}=0,13\cdot1=0,13mol$

$n_{H_2}=\dfrac{0,896}{22,4}=0,04mol$

Gọi $x,y$ lần lượt là số mol $Mg,Fe$ đã phản ứng với $CuSO_4$.

Vì $Mg,Fe$ phản ứng với $Cu^{2+}$ theo tỉ lệ $1:1$ nên:

$x+y=0,13$ $(1)$

Khối lượng chất rắn tăng:

$12,48-9,2=3,28g$

Ta có:

$64x+64y-24x-56y=3,28$

$40x+8y=3,28$

$5x+y=0,41$ $(2)$

Từ $(1),(2)$:

$5x+y=0,41$

$x+y=0,13$

$4x=0,28$

$x=0,07mol$

$y=0,06mol$

Vậy $Mg$ đã phản ứng $0,07mol$, $Fe$ đã phản ứng $0,06mol$.

Số mol $Fe$ còn dư trong chất rắn $Y$ là:

$n_{Fe\ dư}=n_{H_2}=0,04mol$

Do đó số mol $Fe$ ban đầu:

$n_{Fe}=0,06+0,04=0,10mol$

Dung dịch $Z$ chứa:

$n_{Mg^{2+}}=0,07mol$

$n_{Fe^{2+}}=0,06mol$

Khi cho $NaOH$ dư rồi nung trong không khí:

$Mg^{2+}\rightarrow MgO$

$2Fe^{2+}\rightarrow Fe_2O_3$

Khối lượng chất rắn thu được:

$m_{MgO}=0,07\cdot40=2,8g$

$m_{Fe_2O_3}=0,06\cdot\dfrac{160}{2}=4,8g$

$m=2,8+4,8=7,6g$

Đáp án: A. 7,60 gam

12 tháng 4 2017

Đáp án A

Do Y tác dụng được với HCl nên Y chứa Fe dư => C u 2 +  hết

Giả sử chỉ có Mg phản ứng

Bảo toàn khối lượng gốc kim loại:

=> rắn gồm 0,07 mol MgO và 0,03 mol

1 tháng 4 2019

Đáp án A

Do Y tác dụng được với HCl nên Y chứa Fe dư  ⇒ C u 2 + hết

Giả sử chỉ có Mg phản ứng 

=> tăng giảm khối lượng 

=> vô lí => Fe phản ứng

Bảo toàn khối lượng gốc kim loại:

24x + 56y = 9,2 + 0,13.64 - 12,48 => x = 0,07 mol => m = 7,6(g)

=> rắn gồm 0,07 mol MgO và 0,03  F e 2 O 3 => m = 7,6 (g)

13 tháng 5 2017

Chọn đáp án A.

« Trắc nghiệm: Y + HCl dư → 0,04 mol H2; khả năng cao nhất là do 0,04 mol Fe.

12,48 gam Y gồm 0,04 mol Fe + 0,13 mol Cu (từ dung dịch ra) + ? mol Cu ban đầu → ? = 0,03 mol.

Đơn giản lại quá trình:

Ta có Z gồm 0,07 mol MgSO4 và 0,06 mol FeSO4 → Khi cho Z + NaOH thu được Mg(OH)2 và Fe(OH)2.

Suy ra m gam chất rắn gồm 0,07 mol MgO và 0,03 mol Fe2O3 → m=7,6 gam.

« Tự luận: cần lập luận chặt chẽ hơn chút. Đó là có thể Mg còn dư trong Y. Nhưng sẽ là dễ thấy ngay TH này không thỏa mãn. Thật vậy, khi đó Z chỉ chứa duy nhất 0,13 mol MgSO4.

→ BTKL phản ứng đầu có m=14,4 mâu thuẫn giả thiết.!

22 tháng 12 2017

Đáp án A

Do Y tác dụng được với HCl nên Y chứa Fe dư => C u 2 +  hết

Giả sử chỉ có Mg phản ứng

 

=> tăng giảm khối lượng

 

=>vô lí => phản ứng

Bảo toàn khối lượng gốc kim loại:

ZSGitS7gni0A.png

 

=> rắn gồm 0,07 mol MgO và 0,03 mol

5sPQCtOmOuXX.png 

3 tháng 11 2019