Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Gọi x (ml) là lượng dd 5% cần dùng
Gọi y (ml) là lượng dd 20% cần dùng
\(\left\{{}\begin{matrix}x+y=1000\\5\%.x+20\%.y=1000.14\%\end{matrix}\right.\)
\(\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=400\\y=600\end{matrix}\right.\)
Gọi thể tích loại 1 và loại 2 cần dùng lần lượt là x,y
Theo đề, ta có hệ phương trình:
\(\left\{{}\begin{matrix}x+y=1000\\\dfrac{5}{100}x+\dfrac{20}{100}y=\dfrac{14}{100}\left(x+y\right)\end{matrix}\right.\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=400\\y=600\end{matrix}\right.\)
Gọi nồng độ phần trăm của dung dịch muối 2 là x(%)
(Điều kiện: 0<x<100)
Nồng độ phần trăm của dung dịch muối 1 là x+20(%)
Khối lượng muối thuần tinh trong dung dịch 1 là: \(\frac{200\left(x+20\right)}{100}=2\left(x+20\right)=2x+40\) (gam)
Khối lượng muối thuần tinh trong dung dịch 2 là: 300x/100=3x(gam)
Tổng khối lượng dung dịch sau khi trộn:200 + 300 = 500(gam)
Nồng độ phần trăm của dung dịch sau khi trộn là 33% nên ta có:
\(\frac{5x + 40}{500}\cdot100\%=33\%\)
=>\(\frac{5x+40}{5}\) =33
=>5x+40=165
=>5x=125
=>x=25(nhận)
Vậy: nồng độ phần trăm của dung dịch muối 2 là 25(%)
nồng độ phần trăm của dung dịch muối 1 là 25+20=45(%)
2) 12 phút = 0,2 giờ
Gọi vận tốc của xe máy lúc đầu là x ( km/h) (x>0)
Thời gian dự định đi: 45/x
Thời gian thực tế đi: 45/x +0,2
Vì quãng đường A đến B dài 45 km nên ta có pt:
45 - x = (45/x +0,2 -1).(x-5)
<=> \(\left[{}\begin{matrix}x=25\left(nhận\right)\\X=-45\left(loại\right)\end{matrix}\right.\)
Vậy vận tốc xe máy lúc đầu là 25 km/h
