Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Bài 1 Giới hạn đo (GHĐ) của thước là độ dài lớn nhất ghi trên thước. Bài 1
Giới hạn đo (GHĐ) của thước là độ dài lớn nhất ghi trên thước.
Độ chia nhỏ nhất (ĐCNN) của thước là độ dài giữa hai vạch chia liên tiếp trên thước.
Bài 2a) $0,15km=150m$
b) $43kg=43000g$
c) $850ml=0,85dm^3$
d) $100lít=0,1m^3$Độ chia nhỏ nhất (ĐCNN) của thước là độ dài giữa hai vạch chia liên tiếp trên thước. Bài 2 a) $0,15km=150m$ b) $43kg=43000g$ c) $850ml=0,85dm^3$ d) $100lít=0,1m^3$
Đổi:
$V=40dm^3=0,04m^3$
Khối lượng:
$m=\rho V$
$m=7800\cdot0,04$
$m=312kg$
Vậy thanh sắt có khối lượng $312kg$.
a) - Thể tích vật là :
\(v_{2}-v_1=350-200=150(cm^3)\)
b) - Ta có : \(150cm^3=0,00015m^2\)
- Trọng lượng riêng của vật là :
\(d=\dfrac{P}{V}=\dfrac{3,75}{0,00015}=25000(N/m^3)\)
- Khối lượng riêng của vật là :
\(D=\dfrac{d}{10}=\dfrac{25000}{10}=2500(kg/m^2)\)
Khối lượng thỏi sắt bằng tổng khối lượng các quả cân:
$m=3\times500+100+3\times20$
$=1500+100+60$
$=1660g$
$=1,66kg$
Khối lượng riêng của sắt:
$\rho=7800kg/m^3$
Thể tích thỏi sắt:
$V=\dfrac{m}{\rho}$
$=\dfrac{1,66}{7800}$
$\approx0,0002128m^3$
$=212,8cm^3$
Đáp số: $V\approx212,8cm^3$.
Tóm tắt
V1 = 400cm3
V2 = 150cm3
P = 6,75 N
V = ?
D = ?
d = ?
Giải
Thể tích của vật là:
V = V1 - V2 = 400 - 150 = 250 (cm3) = 0,00025 (m3)
Trọng lượng riêng của vật là:
d = \(\frac{P}{V}\) = \(\frac{6,75}{0,00025}\) = 2 700 000 (N/m3)
Khối lượng riêng của vật là:
d = 10.D => D = \(\frac{d}{10}\) = \(\frac{2700000}{10}\) = 270 000 (kg/m3)
Đ/s:...
Câu 7:
Thể tích của vật là:
\(V=350-200=150\) (cm3) \(=150.10^{-6}\) (m3)
Số chỉ của lực kế chính là trọng lượng của vật.
Trọng lượng riêng của vật là:
\(d=\dfrac{P}{V}=\dfrac{3,75}{150.10^{-6}}=25000\) (N/m3)
Khối lượng riêng của vật là:
\(D=\dfrac{d}{10}=2500\) (kg/m3)
Bài này đơn giản mà Bé iu
a ) Thể tích của vật nặng là :
Vv = V2 - V1 = 240 - 200 = 40 ( m3 )
b ) Trọng lượng riêng của quả nặng là :
d = \(\frac{P}{V}\) = \(\frac{12}{40}\) = 0,3 ( N/m3 )
c ) Khối lượng riêng của quả nặng là :
D = \(\frac{d}{10}\) = \(\frac{0,3}{10}\) = 0,03 ( kg/m3 )
Trọng lượng riêng của quả nặng là 0,3 N/m3
Đáp số : a ) 40m3
b ) 0,3N/m3
c ) 0,03 kg/m3 ; 0,3 N/m3
Giải
Thể tích của quả cân là:
V = V1 - V2 = 120 - 70 = 50 (ml) = 0,00005m3
Khối lượng của quả cân là
\(D=\frac{m}{V}\Rightarrow m=D.V=7800.0,00005=0,39\left(kg\right)\)
Trọng lượng của quả cân là:
P = 10.m = 10.0,39 = 3,9 (N)
Vậy khi treo quả cân vào lực kế thì số chỉ của lực kế là 3,9 N