Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Gọi x (ml) là lượng dd 5% cần dùng
Gọi y (ml) là lượng dd 20% cần dùng
\(\left\{{}\begin{matrix}x+y=1000\\5\%.x+20\%.y=1000.14\%\end{matrix}\right.\)
\(\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=400\\y=600\end{matrix}\right.\)
Gọi thể tích loại 1 và loại 2 cần dùng lần lượt là x,y
Theo đề, ta có hệ phương trình:
\(\left\{{}\begin{matrix}x+y=1000\\\dfrac{5}{100}x+\dfrac{20}{100}y=\dfrac{14}{100}\left(x+y\right)\end{matrix}\right.\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=400\\y=600\end{matrix}\right.\)
Gọi nồng độ % dung dịch CuSO4 ở lọ I là x(%)
(Điều kiện: x>0)
Nồng độ % dung dịch CuSO4 ở lọ II là x-0,75(%)
Khối lượng dung dịch ở lọ III là 200+300=500(gam)
Nồng độ % CuSO4 ở lọ III là 0,5%
Khối lượng CuSO4 trong lọ I là: \(200\cdot\frac{x}{100}=2x\left(gam\right)\)
Khối lượng CuSO4 trong lọ II là: \(300\cdot\frac{x-0,75}{100}=3\left(x-0,75\right)=3x-2,25\) (gam)
Khối lượng CuSO4 trong lọ III là: \(500\cdot0,5:100=5\cdot0,5=2.5\) (gam)
Do đó, ta có:
2x+3x-2,25=2,5
=>5x=4,75
=>x=0,95(nhận)
Vậy: nồng độ % dung dịch CuSO4 ở lọ I là 0,95(%)
nồng độ % dung dịch CuSO4 ở lọ II là 0,95-0,75=0,2(%)
