Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Anh Mạnh khởi hành ngay sau anh Tuấn và đi với vận tốc 18km/h, vậy khi anh Mạnh đi 15km ( nghĩa là đi được 5/6 giờ vì 15 = 18 . 5/6 ) thì hết số thời gian là: 60 . 5/6 = 50 ( phút ) Vậy sau khi anh Mạnh khởi hành thì anh Tuấn cũng đi dược 50 phút thì 2 người mới gặp nhau, trong 5/6 giờ anh Tuấn đi được số km là: 15 . 5/6 = 12,5 ( km ) Quãng đường AB dài là: 10 + 15 + 12,5 = 37,5 ( km ) Đáp số : 37,5 km
Gọi quãng đường $AB$ là $x$ km.
Khi người thứ hai chưa tăng vận tốc, hai người gặp nhau ở chính giữa $AB$, tức là cách $B$
$\dfrac{x}{2}\text{ km}$
Khi người thứ hai đi nửa quãng đường thì tăng vận tốc từ $21$ km/h lên $24$ km/h.
Thời gian người thứ hai tiết kiệm được là
$\dfrac{x}{42}-\dfrac{x}{48}$
$=\dfrac{48x-42x}{2016}$
$=\dfrac{x}{336}\text{ giờ}$
Trong thời gian đó, người thứ nhất đi thêm được
$12\cdot\dfrac{x}{336}=\dfrac{x}{28}\text{ km}$
Vì điểm gặp nhau chuyển từ giữa $AB$ đến cách $B$ $6$ km nên quãng đường điểm gặp nhau dịch về phía $B$ là
$\dfrac{x}{2}-6$
Do đó
$\dfrac{x}{28}=\dfrac{x}{2}-6$
$\Leftrightarrow x=14x-168$
$\Leftrightarrow13x=168$
$\Leftrightarrow x=\dfrac{168}{13}$
Vậy $AB=\dfrac{168}{13}$ km.
Gọi quãng đường $AB$ là $x$ km.
Nếu người thứ hai vẫn đi với vận tốc $21$ km/h thì hai người gặp nhau tại $B$.
Thời gian người thứ hai đi được nửa quãng đường là
$\dfrac{x}{2\cdot21}=\dfrac{x}{42}$
Thời gian người thứ hai đi nửa quãng đường còn lại với vận tốc $24$ km/h là
$\dfrac{x}{2\cdot24}=\dfrac{x}{48}$
Thời gian người thứ hai thực tế đi là
$\dfrac{x}{42}+\dfrac{x}{48}=\dfrac{5x}{112}$
Nếu không tăng vận tốc, thời gian đi từ $A$ đến $B$ là
$\dfrac{x}{21}$
Thời gian tiết kiệm được là
$\dfrac{x}{21}-\dfrac{5x}{112}=\dfrac{x}{336}$
Trong thời gian đó, người thứ nhất đi thêm được
$12\cdot\dfrac{x}{336}=\dfrac{x}{28}$
Theo đề bài, điểm gặp nhau cách $B$ $7$ km nên
$\dfrac{x}{28}=7$
$x=196$
Vậy độ dài quãng đường $AB$ là $196\text{ km}$
Đến lúc 8 giờ, xe đạp đã đi số km là:
12 x[8-5]=36[km]
Số giờ để 2 xe gặp nhau là:
[117-36] : [15+12]= 3[giờ]
2 xe gặp nhau lúc :
8 giờ+3 giờ=11 giờ
Đáp số : 11 giờ
Thời gian xe đi từ A đi trước xe đi từ B là :
8 giờ - 5 giờ = 3 giờ
=> Quãng đường xe đi từ A đi trước là : 12 x 3 = 36 km
=> Quãng đường 2 xe đi chung là 117 - 36 = 81 km
Tổng vận tốc 2 xe là 12 + 15 = 27 km/h
=> Thời gian để 2 xe gặp nhau khi đi chung là : 81 : 27 = 3 giờ
=> 2 xe gặp nhau lúc 8 giờ + 3 giờ = 11 giờ
làm rồi
ko co ket qua ban a
Anh Toàn đi trước \(\frac{10}{15}=\frac{2}{3}\left(h\right)\)
Điểm hai người gặp nhau cũng là quãng đường Mạnh đi được nên : \(18t=15\Rightarrow t=\frac{5}{6}\left(h\right)\)
\(\Rightarrow S_{AB}=15×\left(\frac{5}{6}+\frac{2}{3}\right)+15=37,5\left(km\right)\)