Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Gọi vận tốc dự kiến là x(km/h)
(Điều kieẹn: x>0)
Nửa độ dài quãng đường ABlà 120/2=60(km)
vận tốc trên nửa quãng đường còn lại là x+10(km/h)
Thời gian xe máy đi 60km đầu tiên là \(\frac{60}{x}\) (giờ)
Thời gian xe máy đi 60km còn lại là \(\frac{60}{x+10}\) (giờ)
Thời gian dự kiến là \(\frac{120}{x}\) (giờ)
Xe máy đến B sớm hơn dự kiến 30p=0,5 giờ nên ta có:
\(\frac{120}{x}-\left(\frac{60}{x}+\frac{60}{x+10}\right)=0,5\)
=>\(\frac{60}{x}-\frac{60}{x+10}=0,5\)
=>\(\frac{60x+600-60x}{x\left(x+10\right)}=\frac12\)
=>x(x+10)=1200
=>\(x^2+10x-1200=0\)
=>(x+40)(x-30)=0
mà x+40>0
nên x-30=0
=>x=30(nhận)
Vậy: Vận tốc dự kiến là 30km/h
Thời gian dự kiến là 120/30=4(giờ)
Gợi ý
bn vào học 24 hay câu hỏi tương tự kham khảo nha
chúc bn học tốt
thành công trong học tập
bạn tham khảo : ĐỀ BÀI :Một ô tô đi từ A đến B dài 120km trong một thời gian dự định. Sau khi ô tô đi được nửa quãng đường thì ô tô tăng 10km/h nên xe đến B sớm hơn 12p so với dự định. Tính vận tốc ban đầu của ô tô?

thời gian dự định đi quãng đường: 120/v (giờ)
tổng thời gian thực tế đi hết quãng đường:
\(\dfrac{60}{v}+\dfrac{60}{v+10}\)
mà người đó đến B sớm hơn 12p = 0,2h nên:
\(\dfrac{120}{v}-\left(\dfrac{60}{v}+\dfrac{60}{v+10}\right)=0,2\\ =>\dfrac{60}{v}-\dfrac{60}{v+10}=0,2\\ 60\left(v+10\right)-60v=0,2v\left(v+10\right)\\ =>60v+600-60v=0,2v^2+2v\\ =>0,2v^2+2v-600=0\\ =>\left[{}\begin{matrix}v=50\left(\dfrac{km}{h}\right)\left(TM\right)\\v=-60\left(\dfrac{km}{h}\right)\left(KTM\right)\end{matrix}\right.\)
vậy vận tốc dự định là 50km/h
gọi vận tốc dự định đi hết quãng đg AB là x (km/h) , x >0.
suy ra tg dự định đi hết quãng đg AB là 100/x ( h)
1/3 quãng đg đầu xe đi hết : 100x/3 (h)
2/3 quãng đg sau xe đi với vận tốc (x + 10) km/h hết 200(x+10)/3 (h)
theo bài ra ta có pt :
\(\frac{100}{x}-\frac{1}{6}=\frac{100}{3x}+0,5+\frac{200}{3\left(x+10\right)}\)
gpt ta tìm x

