Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Giải:
Tỉ số thời gian đi với vận tốc 36km/h và thời gian đi với vận tốc 42km/h là:
42/36 = 7/6
Thời gian đi với vận tốc 42km/h nhanh hơn thời gian đi với vận tốc 36km/h là:
12 phút + 8 phút = 20 phút
20 phút = 1/3 giờ
Gọi thời gian đi với vận tốc 42km/h là t (giờ); t > 0 thì thời gian đi với vận tốc 36 km/h là:
7/6t (giờ)
Theo bài ra ta có:
7/6t - t = 1/3
t(7/6 - 1) = 1/3
t.1/6 = 1/3
t = 1/3 : 1/6
t = 2
Quãng đường AB dài là:
42 x 2 = 84(km)
Vậy Quãng đường AB dài 84km
Hiệu 2 vận tốc:
60-50=10(km/h)
Đi với vận tốc 60km/h tới B sớm hơn đi với vận tốc 50km/h là:
30 + 18 = 48 (phút)
48 phút = 0,8 giờ
Nếu xe đó đi 50km/h thì 48 phút đi được:
0,8 x 50 = 40(km)
Thời gian người đó đi quãng đường AB với vận tốc 60km/h là:
40:10=4(giờ)
Quãng đường AB dài:
4 x 60 = 240(km)
ai trả lời giúp mình đi
mình nghĩ mãi chả ra
cảm ơn mọi người nha