Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Giả sử các khí được đo ở điều kiện sao cho 1 mol khí chiếm thể tích 1 lít
Gọi số mol CH4, C2H6 là a, b (mol)
=> \(a+b=\dfrac{25}{1}=25\left(mol\right)\) (1)
\(n_{O_2}=\dfrac{95}{1}=95\left(mol\right)\)
PTHH: CH4 + 2O2 --to--> CO2 + 2H2O
a---->2a---------->a
2C2H6 + 7O2 --to--> 4CO2 + 6H2O
b------>3,5b-------->2b
=> \(\left\{{}\begin{matrix}n_{O_2\left(dư\right)}=95-2a-3,5b\left(mol\right)\\n_{CO_2}=a+2b\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
=> \(95-a-1,5b=\dfrac{60}{1}=60\)
=> a + 1,5b = 35 (2)
(1)(2) => a = 5; b = 20
=> \(\left\{{}\begin{matrix}\%V_{CH_4}=\dfrac{5}{25}.100\%=20\%\\\%V_{C_2H_6}=\dfrac{20}{25}.100\%=80\%\end{matrix}\right.\)
\(\overline{M}_A=\dfrac{5.16+20.30}{5+20}=27,2\left(g/mol\right)\)
\(\overline{M}_B=20,5.2=41\left(g/mol\right)\)
=> \(d_{A/B}=\dfrac{27,2}{41}\approx0,663\)
Ta có:
$n_{CO_2}=\dfrac{2,2}{44}=0,05\ mol$
$n_{H_2O}=\dfrac{0,9}{18}=0,05\ mol$
$n_C=n_{CO_2}=0,05\ mol$
$n_H=2n_{H_2O}=0,1\ mol$
$m_C=0,05\cdot12=0,6g$
$m_H=0,1\cdot1=0,1g$
$m_O=1,1-0,6-0,1=0,4g$
$n_O=\dfrac{0,4}{16}=0,025\ mol$
Tỉ lệ:
N C: N H:n_O=0,05:0,1:0,025=2:4:1$
$\Rightarrow$ Công thức đơn giản nhất của A là $C_2H_4O$.
Khối lượng mol của A:
$M_A=\dfrac{2,75\cdot22,4}{0,7}=88g/mol$
Khối lượng mol của $C_2H_4O$:
$M_{C_2H_4O}=24+4+16=44g/mol$
$\dfrac{88}{44}=2$
$\Rightarrow$ Công thức hóa học của A là $C_4H_8O_2$.
Đáp số: $C_4H_8O_2$
a)
2CO + O2 --to--> 2CO2
2H2 + O2 --to--> 2H2O
b) \(n_{H_2O}=\dfrac{12,6}{18}=0,7\left(mol\right)\); \(n_{CO_2}=\dfrac{13,44}{22,4}=0,6\left(mol\right)\)
PTHH: 2CO + O2 --to--> 2CO2
0,6<--0,3<------0,6
2H2 + O2 --to--> 2H2O
0,7<--0,35<------0,7
=> \(\left\{{}\begin{matrix}V_{CO}=0,6.22,4=13,44\left(l\right)\\V_{H_2}=0,7.22,4=15,68\left(l\right)\end{matrix}\right.\)
VO2 = (0,3 + 0,35).22,4 = 14,56 (l)
c) \(M_A=\dfrac{0,6.28+0,7.2}{0,6+0,7}=14\left(g/mol\right)\)
=> \(d_{A/O_2}=\dfrac{14}{32}=0,4375\)
Gọi số mol H2, O2 là a, b (mol)
=> \(\left\{{}\begin{matrix}a+b=\dfrac{22,4}{22,4}=1\\M_B=\dfrac{2a+32b}{a+b}=5,5.2=11\left(g/mol\right)\end{matrix}\right.\)
=> a = 0,7 (mol); b = 0,3 (mol)
PTHH: 2H2 + O2 --to--> 2H2O
Xét tỉ lệ: \(\dfrac{0,7}{2}>\dfrac{0,3}{1}\) => H2 dư, O2 hết
PTHH: 2H2 + O2 --to--> 2H2O
0,6<--0,3------->0,6
=> \(\left\{{}\begin{matrix}m_{H_2O}=0,6.18=10,8\left(g\right)\\m_{H_2\left(dư\right)}=\left(0,7-0,6\right).2=0,2\left(g\right)\end{matrix}\right.\)
a/ Tỉ khối của hỗn hợp khí A đối với không khí là:
\(d_{A:kk}=\dfrac{M_A}{29}=\dfrac{60}{29}=2\)
b/ Thể tích khí A là:
\(V=22,4.3,54=79,296\left(l\right)\)
Câu c mình không biết làm :V mà 2 câu trên có đúng hay không mình cũng không biết nốt :V
Ta có:
$n_{N_2}:n_{O_2}=5:3$
Chọn $n_{N_2}=5mol,\ n_{O_2}=3mol$.
$M_A=\dfrac{5\cdot28+3\cdot32}{5+3}=29,5g/mol$
a/ Tỉ khối của A đối với không khí$d_{A/kk}=\dfrac{29,5}{29}\approx1,017$
b/ Thể tích của $3,54g$ khí A$n_A=\dfrac{3,54}{29,5}=0,12mol$
$V_A=0,12\cdot22,4=2,688L$
c/ Thể tích khí $H_2$ cần thêmGọi thể tích $H_2$ cần thêm là $V$ lít.
$M_{hh}=6,5\cdot2=13g/mol$
Vì các khí cùng điều kiện nên có thể dùng trực tiếp tỉ lệ thể tích:
$\dfrac{29,5\cdot20+2V}{20+V}=13$
$590+2V=260+13V$
$330=11V$
$V=30L$
