Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
a ) Thể tích hòn đá là : 150 - 100 = 50 ( ml ) = 50 ( cm3 )
b ) Thể tích hai quả cân là : 210 - 100 - 50 = 60 ( ml ) = 60 ( cm3 )
Thể tích một quả cân là : 60 : 2 = 30 ( cm3 )
Ta có:
Thể tích hòn đá:
$V_{\text{đá}}=90-50=40,cm^3$
Thể tích hòn đá và quả bóng:
$V_{\text{đá+bóng}}=90,cm^3$
Thể tích quả bóng:
$V_{\text{bóng}}=90-40=50,cm^3$
Vậy:
$V_{\text{đá}}=40,cm^3$
$V_{\text{bóng}}=50,cm^3$
Thể tích hòn đá là V= V2 - V1
= 2/3 Vbình - 1/3 Vbình = 1/3 Vbình
= 1800. 1/3
= 600 ( cm3)
Vậy thể tích hòn đá là 600 cm3
số nước trong bình lúc đầu là
1800:3=600 cm3
số nước khi thả hòn đá vào là
1800:3x2=1200 cm3
thể tích hòn đá là
1200-600=600 cm3
Tóm tắt
Một bình có : 1800 \(cm^3\)
Đang chứa : \(\frac{1}{3}V\)
Thả hòn đá làm nước dâng lên : \(\frac{2}{3}\)thể tích
V hòn đá: ?
Giải
Thể tích nước có trong bình là: \(1800\cdot\frac{1}{3}=600cm^3\)
Thể tích nước dâng lên khi bỏ hòn đá vào là: \(1800\cdot\frac{2}{3}=1200cm^3\)
Thể tích hòn đá là : V hòn đá= \(V_2-V_1\)=\(1200cm^3-600cm^3=600cm^3\)
Vậy....
day la vat ly lop 6 ma
Ta có:
Thể tích tối đa của bình: $500,ml$
Ban đầu nước chiếm $\dfrac15$ thể tích bình:
$V_1=500\times\dfrac15=100,ml$
Thả hòn đá thứ nhất, nước dâng đến $\dfrac35$ thể tích bình:
$V_2=500\times\dfrac35=300,ml$
Thể tích hòn đá thứ nhất:
$V_{\text{đá 1}}=300-100=200,ml$
Thả tiếp hòn đá thứ hai, nước dâng thêm $30,ml$:
$V_{\text{đá 2}}=30,ml$